Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทีแรกจะมาขอบคุณ acer และวัชระคอมพิวเตอร์ กับบริการอันรวดเร็ว แต่......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทีแรกจะมาขอบคุณ acer และวัชระคอมพิวเตอร์ กับบริการอันรวดเร็ว แต่......

เนื่องจากผมได้ประสบปัญหาจอ lcd 19" รุ่น al1916wasd มีแสงที่ขอบจอด้านล่าง แล้ววันต่อมากลายเป็น dead pixel ขึ้นจำนวนมากที่ขอบจอด้านล่างตามรูป

จึงได้ส่งเคลมกับทางวัชระคอมพิวเตอร์ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่าย ของ ACER ก็กะว่ายังไงก็คงสองอาทิตย์กว่าจะได้ แต่ปรากฏว่าได้รับคืนมาเร็วเกินคาด คือส่งไปที่วัชระคอมพิวเตอร์วันพฤหัสที่ 2 สิงหาคม แล้วทางวัชระคอมพิวเตอร์ก็ได้ติดต่อกลับมาว่าสามารถมารับจอได้แล้วในวันที่ 9 สิงหาคม แค่ 1 สัปดาห์ก็ได้รับคืนแล้วถือว่าไวมากสำหรับคนต่างจังหวัด ซึ่งส่วนนี้ขอบคุณมากทั้งทางวัชระคอมพิวเตอร์ และทาง ACER

แต่แล้วพอได้รับจอมาเปิดดู ปรากฏว่า ยังมีแสงสว่างกว่าปกติขึ้นที่ขอบจอด้านล่าง แถมยังเป็นแนวยาวกว่าตอนที่ส่งไปเคลมซะอีก ซึ่งตอนเปิดจอขึ้นโลโก้ของ ACER เองก็จะเห็นได้ชัดเจน ถ้าพื้นเป็นสีอื่นก็อาจจะเห็นไม่ชัดเท่าสีดำ แต่ถ้าเปิดดูหนังหรือดูภาพที่มีขอบจอด้านล่างเป็นสีดำก็จะพบว่าส่วนนี้จะสว่างกว่าจุดอื่นและรบกวนสายตา

ผมสงสัยว่าอาการแบบนี้ไม่อยู่ในเงื่อนใขรับประกันหรือครับ

เฮ้อ เซ็ง มีใครเป็นอย่างผมมั่งรึเปล่าเนี่ย

2เด้งแฮะ....

Comment

คือทีแรกดีใจมากได้กลับมาเร็ว แต่เปิดปุ๊ปเซ็งปั๊บ

Comment

เห็นใจครับ

Comment

ถ้ามันเกิดเยอะขนาดนี้ก็ต้องส่งอีกรอบแล้วหละครับ

Comment

ส่งเคลม อีกรอบดีกว่าครับ เล่นไปหงุดหงิดไป

Comment

นั่นสิครับ บอกมันเลยคับ ว่ามันเจ๊ง เคลมไป

Comment

กลัวว่ามันจะแกะเครื่องไปแล้วดิ

Comment

ส่งเครมใหม่ดูนะครับ

Comment

น่าเห็นใจครับ

Comment

ใช้รุ่นเดียวกันเลย เสียววุ้ย

Comment

คือสงสัยอีกอย่างว่าทำไมเป็นแบบนี้เค้ายังส่งกลับมา ทั้งที่ตอนเปิดจอขึ้นโลโก้ก็เห็นได้ทันทีเลย เซ็งมาก ไม่มีใครเคยเคลมจอมั่งเลยเหรอครับ

Comment

ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ เพิ่งซื้อมาไม่ถึงเดือน แต่บางครั้งมันเป็นคลื่นๆ คล้ายๆ ลายน้ำ บางๆ วิ่งบนหน้าจอ LCD อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร LCD Acer 19" Wide Screen รุ่น AL1916W AS ครับ ผมเสียบปลั๊กหลายๆอย่างรวมกันใน ปลั๊กเดียว พัดลม CPU จอคอม ลำโพง - - - ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับที่หน้าจอเป็นคลื่นรึเปล่า หรือว่า เป็นที่การ์ดจอ ครับ

ส่วนการ์ดจอผม Geforce FX5200 128mb ครับ ปรับ refresh rate ไว้ที่ 75hz (สุดแล้วครับ) screen resolution ปรับที่ 1400 by 900 pixels รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณครับ
                          Last edited by alcoholicz_anonymous; 11 Aug 2007, 12:46:35.

Comment

จอมันปรับได้แค่ 60Hz ไม่ใช่หรือครับ ปรับ 75 Hz ก็อาจจะทำให้เกิดปัญหาได้นะครับ
                            ผมใช้fx5500 60Hz ที่1440x900 ดูหนังก็ไม่มีปัญหาภาพเคลื่อนไหวใดๆเลยครับ

และอีกอย่างคุณคห.ข้างบน ยังไงก็ควรแยกปลั๊กนะครับให้มันอยู่***งกันไว้หน่อยก็ดี หาเครื่องสำรองไฟ(ups)ดีๆซักตัวนึงมาต่อไว้ยิ่งดีใหญ่

Comment

ส่งเคลมอีกรอบ พอได้ของ เช็คก่อน ออกจากร้าน ถ้าร้านดีจริงเค้า test ให้เราเห็นว่าปกติ ถึงจะเอากลับบ้านได้

Comment

Working...
                              X