overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: โอนข้อมูลผ่านแลน กับ ผ่าน hdd อันไหนไวกว่ากันครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default โอนข้อมูลผ่านแลน กับ ผ่าน hdd อันไหนไวกว่ากันครับ

คือผมต้องทำการโอนข้อมูล จำนวนมากอยู่บ่อย ๆ ครั้งหนึ่งก็ประมาณ 100 GB จากเครื่องไปอีกเครื่องโดยผ่านแลน นั่งเฝ้ากันทั้งคืนเลยครับ เลยอยากทราบว่า ถ้าผมเอา hdd 200 GB เสียบผ่านแล็คและเป็น slave โอนข้อมูลจากเครื่องไปอีกเครื่องจะไวกว่าใช้แลนอ่ะป่าวครับ ที่ไม่แน่ใจเพราะ ถ้าใช้ hdd มันต้องโอนถ่ายข้อมูล 2 ครั้งอ่ะครับ ผมคิดว่าการโอนข้อมูลผ่าน hdd น่าจะไวกว่า ผมคิดผิดป่าวครับ

ขอพระคุณมาก ๆ ครับ
    และอยากทราบถึงความไวในการโอนข้อมูลด้วยอ่ะครับว่า ผ่านสายแพ ผ่าน bsu ผ่าน แลน sata ฯลฯ มีความเร็วเท่าไหร่และคิดหน่วยความเร็วเป็นอะไรครับ
    ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member Y•:P's Avatar

ส่วนตัวผมก็คิดว่าการถ่ายโอนข้อมูลจากการทำ slave จะเร็วกว่า เพราะผ่านขันตอนการโอนถ่ายข้อมูลน้อยกว่า

แล้วถ้าโอนข้อมูลผ่านแลนก็น่าจะมีระยะทางของสายแลนเข้ามาเป็นองค์ประกอบของความเร็วในการรับส่งข้อมูลด้วยอ่ะคับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

hdd ซิครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

HDD จะไวกว่าคับ

ส่วนแบบแลนผมว่าสะดวกดี

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

็HDD มันแน่นอนอยู่แล้วครับ

OverclockZone Member chatanan's Avatar

ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะ เพราะไม่ได้ตรวจสอบ แต่จำเอา

SATA II = 3 Gb/s กับ SATA II ที่ต่อภายนอกได้ มีความเร็วเท่ากัน
    SATA I = 1.5 Gb/s
    (IDE) PATA = 33,66,100,133 จำหน่วยไม่ได้

พวก Optical Drive = 33 จำหน่วยไม่ได้

IEEE 1394 > USB 2.0 > USB 1.xx

LAN มี 1 Gb/s 100 Mb/s 10 Mb/s

ตอนนี้ 100 Mb/s ก็ถูกลงมากแล้ว ก็พอใช้นะครับ แต่ถ้าต้องการเร็วก็ HD นะครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

เท่าที่ผมเคยทดสอบ
    SATA II , SATA I , ATA133/100
    ถ้าความเร็วจานแม่เหล็กหมุนที่ 7.2Krpm ความเร็วการส่งข้อมูลจะอยู่ที่ 40-50MB/s ไม่ต่างกันเลยไม่ว่าจะใช้ Interface แบบไหนแต่ความเร็วตรง Buffer อาจต่างกันแต่ความเร็วโดยรวมๆพอๆกันหมด

Wired Lan UTP 100Mbps
    ส่งข้อมูลได้ที่ 6-7MB/s (เครื่องที่รับ-ส่งไฟล์ใช้ HDD 7.2Krpm)

Wireless Lan 54Mbps
    กรณีที่1
    ส่งข้อมูลได้ที่ 2.5-3MB/s เครื่องที่แชร์ไฟล์เชื่อมต่อด้วยสายUTP 100Mbps เข้าที่ AP เครื่องที่ดึงไฟล์ใช้ Wireless Lan มาตราฐาน IEEE802.11G 54Mbps (เครื่องที่รับ-ส่งไฟล์ใช้ HDD 7.2Krpm)

กรณีที่2
    ส่งข้อมูลได้ที่ 1-2MB/s เครื่องที่แชร์ไฟล์และดึงไฟล์เชื่อมต่อ AP ด้วย Wireless Lan มาตราฐาน IEEE802.11G 54Mbps (เครื่องที่รับ-ส่งไฟล์ใช้ HDD 7.2Krpm)

OverclockZone Member JO's Avatar

USB 2.0
    ความเร็วตามทฤษีสูงสุดที่ 480Mbps หรือ 60MB/s
    เคยทดลองด้วย Flash Drive Kingston 512MB Travermal USB2 อ่านข้อมูลได้ที่ความเร็วประมาณ 4-5MB/s

ลืมบอกไปว่าที่ทดสอบทั้งหมดใช้โปรแกรม Sisoft Sandra 2005 Pro

แล้วก็โปรแกรม Everest Ultimate Edition 2006

OverclockZone Member

HDD เร็วกว่า
    ไปซื้อ External Box เสียบ USB เร็วกว่า แล็ค

OverclockZone Member

Wink

Quote Originally Posted by podjar View Post
    HDD เร็วกว่า
    ไปซื้อ External Box เสียบ USB เร็วกว่า แล็ค
    ถูกต้องแล้วครับ.... ผมเืลือกวิธีนี้ เมื่อก่อนก็ใช้ Rack HDD แต่แร็กมันเสียง่าย เลยหันมาใช้ External HDD USB (แบบไม่มีกล่อง) มาใช้แทนในปัจจุบัน เพราะ ถูก+ง่าย+ไม่ต้องเซ็ตจัมเปอร์ให้เป็นสเลฟ+เร็วกว่าการโอนข้อมูลด้วยสายแลนธรรมดา ถ้าวันไหนรีบๆ ก็แค่แกะฝานำเคสมาวางใกล้ๆ กัน เสร็จแล้วก็เสียบสายเพาเวอร์และหัวเสียบสัญญาณกะเครื่องลูกทำการโอนผ่านพอร์ตยูเอสบีได้เลย (มีข้อเสียนิดนึงต้องมีที่วางกว้างขวางซะหน่อยนะครับ )

OverclockZone Member คนผ่านมา's Avatar

Hard disk

OverclockZone Member หมวยZa's Avatar

หากว่า ไม่กังวลเรื่องเวลา ก็แลนด์อ่ะ ง่ายดีไม่มีอะไร

OverclockZone Member pra1739's Avatar

เคยย้ายข้อมูล ประมาณ 100 GB เนี๊ยนะคับ ผ่าน USB 2.0 HDD ใช้เวลา 20-30 นาที เองคับ
    ไม่ถึงกับรอทั้งคืนหรอกคับ....--"

saolaee's Avatar

HDD แน่นอนครับ

OverclockZone Member axolotl's Avatar

HDD ต่อ USB External Box เร็วกว่าอยู่แล้ว
    แต่ระวัง Box ไม่มีคุณภาพ Copy ไฟล์ใหญ่ๆ
    แล้วจะ Hang เห็นมีคนเจอแบบนี้กันเยอะ

ผู้มาเยือน
    Guest

box เลือกดีๆนะครับ อย่าใช้ของถูกๆไม่มียี่ห้อเลย มันทำฮาร์ดดิสก์ผมกับเพื่อนหลายคนพังไปหมดแล้ว

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

HDD แน่นอนครับ

OverclockZone Member Special's Avatar

hdd อีกเสียง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks