overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: เขียนแผ่น DVD9 แล้วเอามาเปิด ปรากฏว่า ข้อมูลหายครับ ผมจะแก้ยังไงดีครับ

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Default เขียนแผ่น DVD9 แล้วเอามาเปิด ปรากฏว่า ข้อมูลหายครับ ผมจะแก้ยังไงดีครับ

ผมซื้อ DVD 9 ยี่ห้อ RITEK มาครับ กะว่าจะไรท์หนังที่เป็น DVD9 เก็บไว้

ตอนผมไรท์ ผมก็ไรท์ได้ปรกติครับ ใส่แผ่นเข้าไป เครื่องมองเห็นแผ่นได้ปรกติดีครับ พอไรท์เสร็จ (ผ่านไป 49 นาทีกว่าๆ ด้วยความเร็วต่ำสุด)

ผมก็เอาแผ่นใส่เข้าไปในไดร์ครับ ปรากฏว่า มันอ่านเป็นแผ่นปล่าวเฉยเลยครับ มันไม่เห็นข้อมูลที่เคยไรท์เอาไว้แล้ว

แบบนี้ผมจะแก้ยังไงดีครับ

แล้วมันเป็นเพราะอะไรครับ

ไปเปิดกับเครื่องเล่น DVD ก็เปิดไม่ได้ครับ มันขึ้นมาว่า no disc เปิดกับ ไดร์คอมโบ อีกเครื่อง ก็เปิดไม่ได้เหมือนกัน มันมีเสียงอ่าน แต่อ่านไม่ได้ครับ

จะลองเอาอีกแผ่นมาเขียนก็เสียดายแผ่นครับ แผ่นนึงเกือบร้อยน่ะครับ

OverclockZone Member

ท่านซื้อที่ไหนครับ ร้านไหนอ่ะครับอยากไปซื้อมาบ้าง ไง PM มาหน่อยน่ะครับ
    ดันๆ รอผู้รู้มาตอบครับ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยเล่น DVD9 เลยครับว่าจะลองเหมือนกันแต่แผ่นมันแพงจัดเลย

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by nong_f View Post
    ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยเล่น DVD9 เลยครับว่าจะลองเหมือนกันแต่แผ่นมันแพงจัดเลย
    ใช่ครับ แผ่นแพงมาก ผมซื้อมาแค่ 3 แผ่นเองครับ

OverclockZone Member lazorous's Avatar

ผมซื้อมา แผ่นเดียว จะเลิกซื้อเลยอะ โคตรแพง ถ้าจะเขียน dvd9 เขียน dvd5 เป็น 2 แผ่น ดีกว่าอะ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ราคาเท่าไรอ่ะครับ

DVD5 มันประมาณ 8 บาท

OverclockZone Member tanawat30's Avatar
    ไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง

DVD9 เคยเจอแต่ที่เป็น DVD+R แผ่นละ 80 - 120 บาทครับ ราคาแบบร้องจ๊ากได้เลยครับ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

โฮ DVD9 แผ่นนึง ซื้อ DVD5 ได้ 10 แผ่นเลย
    แล้วถ้าเทียบตามความรู้สึกอ่ะครับ
    ไรท์หนังแบบ DVD9 คุณภาพดีกว่า
    เทียบกับ แบบ DVD5 ที่คุณภาพด้อยลงมาหน่อยนึง

อันไหนคุ้มกว่ากันครับ

Quote Originally Posted by Drunk View Post
    โฮ DVD9 แผ่นนึง ซื้อ DVD5 ได้ 10 แผ่นเลย
    แล้วถ้าเทียบตามความรู้สึกอ่ะครับ
    ไรท์หนังแบบ DVD9 คุณภาพดีกว่า
    เทียบกับ แบบ DVD5 ที่คุณภาพด้อยลงมาหน่อยนึง

อันไหนคุ้มกว่ากันครับ
    ผมคิดว่า ถ้าภาพลดลงมาหน่อยนึงนี่ พอทนครับ แต่ถ้าเสียงเป็น DTS Dolby ด้วยนี่ ยอมไม่ได้ครับ

เวลาดูหนังสงครามที่เป็น DTS นี่ สะใจมากครับ

ลืมบอก ตอนนี้ผมเสียไปอีกแผ่นนึงแล้วครับ ลองไรท์ แต่ก็ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ

ยังไม่ปิดแผ่นหรืปล่าวครับ finaliz ลองดูนะครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

แผ่นอาจไม่ถูกกับเครื่องไรท์ที่ใช้ก็ได้ ลองเปลื่ยนยี่ห้อแผ่น

Quote Originally Posted by worrakan View Post
    ยังไม่ปิดแผ่นหรืปล่าวครับ finaliz ลองดูนะครับ
    ทำยังไงครับท่าน ผมไม่เคยไรท์ DVD9 ด้วยครับ ไรท์แต่ DVD5 ครับ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    แผ่นอาจไม่ถูกกับเครื่องไรท์ที่ใช้ก็ได้ ลองเปลื่ยนยี่ห้อแผ่น
    ครับ ผมจะลองเปลี่ยนดูครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ผมก็เคยคับไรท์แล้วไม่ติดใช่มะ ถ้าจะให้ชัวล์ใช้โปรแกรมโคลนดีกว่าคับ ผมก็เคยใช้ nero copy แบบแผ่นต่อแผ่น แต่ไม่ติด เลยใช้โปรแกรมโคลนดีวีดีชัวล์กว่าคับ

แผ่นหนังมันมี Protect น่ะครับ ในกรณีที่จะ Write แผ่นที่มีเก็บไว้ต้องใช้พวก CloneDVD + AnyDVD ช่วยครับ

ผมไรท์ได้แล้วครับ ดูที่แผ่นก็เหมือนจะมีข้อมูลแล้วครับ
    แต่ดันอ่านไม่ได้นี่สิครับ แล้วแผ่นก็เสียไปด้วยครับ

ส่วนไฟล์ที่จะไรท์ ผมโหลดมาครับ ไม่น่าจะมีการป้องกันแล้วหละครับ แต่ก็ไรท์แล้วมันไม่เห็นข้อมูลที่ตัวมันเองเขียนไว้ครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะลองทำตามคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ ผลเป็นยังไงผมจะมาแจ้งให้ทราบกันอีกครั้งครับ คงเป็นครั้งสุดท้ายแล้วครับ เสียไปฟรีๆ 200 แล้วครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

สรุปแล้วมันแผ่นเท่าไหร่คับนี่ DVD9

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

80-120 ไงท่าน จะไลท์หนัง DVD9 ตัดเอาแต่ตัวหนัง DVD5 ดีกว่ามั้ง

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    80-120 ไงท่าน จะไลท์หนัง DVD9 ตัดเอาแต่ตัวหนัง DVD5 ดีกว่ามั้ง
    เรื่องของเรื่องคือ ผมเอาระบบเสียง DTS 5.1 ครับ ผมเลยเอาเป็น DVD9 ครับ

OverclockZone Member ~@^_^@~'s Avatar

ผมใช้ CloneDVD4 / Drive LG / แผ่น HP 90 บาท ไรท์ครั้งแรก เปิดกับ com ตัวเองได้
    แต่ไม่เห็นไฟล์ เปิด กับ com ตัวอื่น / เครื่องเล่น DVD ไม่ได้
    เลยลองเอามาเปิดกับ com ตัวเองอีกที กลับเล่นได้ งง เหมือนกัน

แต่แผ่นที่ 2, 3 ไรท์ได้ปกติ มองเห็นไฟล์ เล่นกับเครื่องเล่น DVD ได้

เล่าสู่กันฟังครับ

Quote Originally Posted by ~@^_^@~ View Post
    ผมใช้ CloneDVD4 / Drive LG / แผ่น HP 90 บาท ไรท์ครั้งแรก เปิดกับ com ตัวเองได้
    แต่ไม่เห็นไฟล์ เปิด กับ com ตัวอื่น / เครื่องเล่น DVD ไม่ได้
    เลยลองเอามาเปิดกับ com ตัวเองอีกที กลับเล่นได้ งง เหมือนกัน

แต่แผ่นที่ 2, 3 ไรท์ได้ปกติ มองเห็นไฟล์ เล่นกับเครื่องเล่น DVD ได้

เล่าสู่กันฟังครับ
    เดี๋ยวผมลองซื้อไดร์มาเปลี่ยนดูครับ แต่แผ่นแพงมากมายเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks