overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องเปลี่ยน'ซิงค์CPU กับเงื่อนไขการประกัน CPU

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

Default ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องเปลี่ยน'ซิงค์CPU กับเงื่อนไขการประกัน CPU

คือมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการจะเปลี่ยนฮีตซิงค์ CPU น่ะครับ
    ผมไม่มีความรู้และประสบการณ์การเปลี่ยนมาก่อน ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ผมใช้ QuadCore Intel Core 2 Quad Q6600, 2400 MHz (9 x 267)
    เพิ่งเปลี่ยนมาสองอาทิตย์ ประกันสามปี
    ตั้งใจจะเปลี่ยนซิงค์ ที่ดูๆ ไว้ก็อาจจะเป็น U120 Extreme, IFX-14 (ถ้าไม่คับเคสก็อยากได้ตัวนี้) หรือไม่ก็เครือ ninja

ประเด็นที่จะสอบถาม คือ การเคลมประกันของ CPU จะสิ้นสุดหรือไม่ครับ? ถ้าผมจะเปลี่ยนซิงค์
    ผมไม่แน่ใจว่าการใช้ซิงค์และ/หรือพัดลมนอกเหนือที่ติดมากับ CPU จะทำให้เกิดการสิ้นสุดของประกันสามปีหรือเปล่าครับ
    คือที่ถามในที่นี้ พูดรวมถึงว่า ถ้าแม้การเคลมจะสิ้นสุดจริง แต่ถ้าเกิดเหตุให้ต้องเคลมจริงๆ การส่งเคลมนั้นจะแอบหน้าด้านส่งได้ไหมครับ? เช่นว่าถ้า CPU ไหม้ (ไม่ใช่ไหม้เพราะ clock นะครับ) แล้วซิงค์เก่าไม่ได้เป็นรอยอะไร (เพราะใช้ซิงค์อื่น) ถ้าจะส่งเคลมนี่ต้องถึงขนาดอำพรางหลักฐานด้วยการรมดำซิงค์กันเลยหรือไม่? (ถามเพราะไม่มีประสบการณ์จริงๆ ครับ ที่ผ่านมามันมาไหม้ตอนหมดประกันแล้วทุกที ) แล้วถ้าหน้าด้านส่งเคลมแล้วเคยมีใครโดนดีดกลับเพราะนอกเหนือเงื่อนไขประกันไหมครับ?

ถ้าเสี่ยงต่อการปิ๋วประกัน จะได้ไม่เสี่ยงครับ

รบกวนขอความเห็น หรือคำแนะนำผู้รู้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ไม่เกี่ยวครับ เปลี่ยนได้ครับ การรับประกันในที่นี้หมายถึงตัว CPU เท่านั้นครับ

ไม่เกี่ยวกับพัดลมแต่อย่างใด

แต่ถ้า CPU แตก หัก บิ่น ไหม้ นำไปดัดแปลงแก้ไข หรือใช้ผิดวัตถุประสงค์แล้วเกิดความเสียหาย แบบนี้เคลมไม่ได้ครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ตัวซิงก์และพัดลมเดิมของมัน ก็ห้ามดัดแปลงแก้ไขนะครับ

เวลาเอาไปเคลมก็อย่าลืมติดซิงก์เดิมของมันไปด้วยละกัน
    Last edited by illusion_tx; 11 Aug 2007 at 23:28:18.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไม่เกี่ยวครับ CPU เวลาเครม ถือไปแต่ตัวกับ บัตรรับประกันแค่นั้นก็เครมได้ซิ้งไม่เกี่ยวครับ

OverclockZone Member hczsvbcz's Avatar

ทันใจเหลือเกินครับ ขอบพระคุณมากครับ
    คือที่ผมกลัวเป็นสำคัญเลยคือ ผมกลัวว่าถ้าใช้อุปกรณ์ถ่ายเทความร้อน (ซิงค์กะพัดลม) ที่ไม่ใช่ของที่ติดมากับกล่องผลิตภัณฑ์ แล้วเกิดเหตุจริงๆ กลัวว่าจะเป็นประเด็นให้ปิ๋วประกันน่ะครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับผม

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Quote Originally Posted by hczsvbcz View Post
    ทันใจเหลือเกินครับ ขอบพระคุณมากครับ
    คือที่ผมกลัวเป็นสำคัญเลยคือ ผมกลัวว่าถ้าใช้อุปกรณ์ถ่ายเทความร้อน (ซิงค์กะพัดลม) ที่ไม่ใช่ของที่ติดมากับกล่องผลิตภัณฑ์ แล้วเกิดเหตุจริงๆ กลัวว่าจะเป็นประเด็นให้ปิ๋วประกันน่ะครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับผม
    ถ้าเป็นอย่างงั้นจริง พวก Zalman, ThermalTake, Andy, Arctic-Cooling และยี่ห้ออื่น ๆ ก็คงไม่ทำออกมาขายหรอกครับ ^^"

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

แต่ทางที่ดียังไง ก้อเก็บของเก่าไว้ด้วยนะครับ เผื่อวันนึงท่านอาจต้องการใช้

OverclockZone Member moohoo's Avatar

ตามนั้นเลยครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เก็บซิ้งไว้ครับ ดูเงื่อนไขที่ใบประกัน อย่ามามั่ว ซิ้งหายละเองซวย

Bookmarks

Bookmarks