overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: อยากจะเตือนว่า "ถ้าจะประกอบคอมในเวลานี้ ต้องมีเงินเหลือเผื่อไว้อย่างน้อย 1000 บาท"

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default อยากจะเตือนว่า "ถ้าจะประกอบคอมในเวลานี้ ต้องมีเงินเหลือเผื่อไว้อย่างน้อย 1000 บาท"

คือ ณ เวลานี้ ไม่ว่าชิ้นส่วนอะไรทั้งสิ้น ไม่ว่าจะ

CPU RAM การ์ดจอ และอื่นๆ อะไรๆ ก็ถูกลงกว่าเมื่อก่อน แต่ประสิทธิภาพสูงขึ้น

แต่ประเด็นก็คือว่า ไม่ว่าคอมพิวเตอร์ดของคุณจะกี่บาท จะเป็น Celeron ที่เน้นพิมพ์งาน หรือ Athlon สำหรับเล่นเกมส์ ก็ตาม คุณควรจะมีเงินเผื่อไว้อย่างน้อย 1000 บาท ไว้ซื้อ PSU ดีๆ มาใช้งานครับ

งบ 1000 บาท ณ ตอนนี้ เวลาที่ผมโพสข้อความขณะนี้ คุณก็ได้ PSU Tsunami Commander 580 W หรือ Delux 500 W ซึ่งมันย่อมจะดีกว่า PSU ลูกละ 300 - 500 บาท หรือที่ติดมากับเคสแล้วล่ะครับ

อีกอย่างนึงก็คือ เรื่องที่ผมเจอมาเมื่อวานนี้เลยคือ PSU ที่ติดมากับเคส G view ที่ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อ กุมภาพันธ์ ปีนี้ (2550) และครับ มันจ่ายไฟเกิน ทำให้ Boot เข้า Windows ไม่ได้ครับ(6 เดือนไปซะละ) ผมเลยต้องเลี่ยนไปใช้ Tsunami Commander 580 W ซึ่งอาการเหล่านั้นก็หายไปเลยครับ(ที่รีบเปลี่ยนเพราะกลัวของในเคสมันจะไปซะก่อน)

ก็ไม่แปลกนะครับ สำหรับ PSU จากจีนแดง

คือสรุปละกันนะครับว่า ถึง PSU ที่ติดมากับเคส จะให้กำลังไฟที่มากพอจนเปิดเครื่องติดได้ แต่ อายุการใช้งานจริงๆ ของมันน่ะ มันไปเร็วกว่าเมื่อก่อนแล้วนะครับ คือถ้ามันเสียน่ะ มันอาจจะลากของในเคสเราลงนรกตามๆ กันไปเลยทีเดียว

ก็มาเตือนนะครับว่า อย่าไว้ใจ PSU ของจีนแดง นะครับ

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

เห็นด้วยครับ

เพราะ Hardware ทุกชิ้นในเคส ล้วนแต่ฝากชีวิตไว้กับลมหายใจของ PSU จากจีนแดง ซึ่งแผ่วเบาเหลือเกิน

ไม่รู้ว่าจะจากไปเมื่อไหร่ ยอมเสียเงินเพิ่มสักนิด ดีกว่าครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

อย่างน้อยๆ ก็พวก Delux Tsunami Detech แค่นี้ก็พออุ่นใจกว่า PSU ติดเคสแล้วล่ะครับ

OverclockZone Member

เดี่ยวนี้ยี่ห้อดังๆๆก็ผลิตในจีนแดงทั้งนั้นละคับ หิหิหิหิหิ เอาเป็นว่าซื้อของที่ยี่ห้อมาตรฐานหน่อยจะดีกว่า หิหิหิหิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ใช่

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ลองเอามือข้างนึงถือ PSU แบบ W ละบาท กับอีกข้างถือ PSU ที่เป็นยี่ห้อ มาตรฐานดูนะครับ จะรู้เลยว่า น้ำหนักมันต่างกันเลยทีเดียว เหอะๆๆๆ

แต่ Delux ของเขาทำสวยนะ เป็นโลหะมันเงาเลย

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    ลองเอามือข้างนึงถือ PSU แบบ W ละบาท กับอีกข้างถือ PSU ที่เป็นยี่ห้อ มาตรฐานดูนะครับ จะรู้เลยว่า น้ำหนักมันต่างกันเลยทีเดียว เหอะๆๆๆ

แต่ Delux ของเขาทำสวยนะ เป็นโลหะมันเงาเลย
    มันหนักซิงค์ ฤ ป่าวครับ... แหะๆ เพราะข้างในแผงวงจรก็คล้าย ๆ กัน

OverclockZone Member

งิงิ ของผมพอไหมอะตามลายเซ็นต์ เพิ่งประกอบวันนี้

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ฝากชีวิตกะ deluxe500w. เรียบร้อยครับ
    ถึงไม่แรง แต่มันก็แพง - -*

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เอาจีนแบบขาวๆ อวบๆ ไหม ชอบไหมๆ ของแบบนี้มันขึ้นกับดวงเนอะ

OverclockZone Member budja's Avatar

ผมเคยใช้ PSU ติดเคส ใช้ได้สองสามปีวันดีคืนดีพวกระเบิดซะ แต่โชคดีไม่มีไรพัง แล้วผมก็ไปซื้อ PSU ENERMAX มาใช้ ใช้ได้ปีกว่ามาวันนึงเปิดคอมไม่ติด คิดว่าบอร์ดเสียเลยถือโอกาสอัพเกรด ซื้ออุปกรณ์ใหม่หมดโดยใช้เคสเดิม PSU เดิม ประกอบเสร็จเปิดเครื่อง เปิดไม่ติด งงครับ ของใหม่หมดเลยแต่เปิดไม่ติด ยกคอมไปร้านที่ซื้ออุปกรณ์เลย ช่างก็ถอดอุปกรณ์มาลองๆ แล้วก็สรุปว่าบอร์ดเสียพร้อมกับหยิบบอร์ดอันใหม่มาเปลี่ยนให้ผมเลย ประกอบเสร็จเปิด ไม่ติดอีกครับ งงเต็กทั้งผมทั้งช่าง จนสุดท้ายเช็คพบว่า PSU ตัวเก่งราคาแพงเป็นต้นเหตุ เล่าให้เพื่อนๆฟังขำๆนะครับ ผมก็ไม่ได้ซีเรียสหรอกว่าของดีๆมันจะห่วย ของมันพังกันได้ทั้งนั้น ผมก็ซื้อ ENERMAX ตัวใหม่ใส่เข้าไปแทน แล้วก็ใช้มาถึงทุกวันนี้

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ตาดีตาร้ายหง่ะ แต่ที่แน่ๆของมียี่ห้อมันก็ช่วยให้เราอุ่นใจขึ้นมาหน่อย ที่สำคัญ(ยังมีประกันนานขึ้นอีก) อย่างผมใช้ Asus 450w ใช้มาปีแล้ว สบายๆ ใช้แทน Enermax ได้ ไม่มีปัญหา

ป.ล. ไม่มี psu ยี่ห้อไหนที่มันให้กำลังไฟเต็ม 100% หรอก แม้กระทั่ง Enermax ก็ตาม (เว็บเขาบอกมา)

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

ยี่ห้อไหนๆมันก็พังได้ทั้งนั้นและครับ ผมใช้ Enermax มันก็พังได้เหมือนกันครับ ต้องมี PSU สำรองไว้ตลอด
    คัวหลัก Enermax ตัวสำรอง Tsunami

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลงทุนกับเจ้าตัวนี้หน่อย รับรองคุ้มแน่ครับ สบายใจอีกต่างหาก

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

เหลือไว้ซื้อ โต้ะ เก้าอี้ด้วยน่ะ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เลิกใช้ W ละ บาท มานานมากแล้วครับ เอิ้กส์

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default -*-

Quote Originally Posted by X3STeNLiTE View Post
    มันหนักซิงค์ ฤ ป่าวครับ... แหะๆ เพราะข้างในแผงวงจรก็คล้าย ๆ กัน
    วงจรมันคล้ายๆกันก็จริงครับ แต่ที่มันหนัก มันหนักทองแดง วัตร์แท้มันพันรอบมากกว่ามากมายครับ มันไม่ได้หนักซิ้งหรืออาไรหรอก หนักทองแดงงง

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เครื่องคอมแรง แต่ PSu ห่วยๆ มันก้เหมือน
    มีกองทัพ มีขุนพลและแม่ทัพเก่งๆ พร้อมสู้ได้ทุกศึก แต่กลับเอาข้าวเหนียวกับน้ำปลาร้า หรือ เหล้าขาวมะขามเปียก ไปเลี้ยงดูกองทัพของตัวเอง

แรกๆ มันก็สู้ไหวครับ ยังพอมีแรง

แต่ถ้าสู้ศึกหนัก (เปิดทั้งวัน เล่นเกมโหดๆ) ไม่นาน กองทัพนี้ก็เดี้ยงครับ

OverclockZone Member pann's Avatar

เห็นชอบในมติ ครับ

OverclockZone Member qbert's Avatar

ฝากชีวิตกะ deluxe500w. เรียบร้อยครับ
    ถึงไม่แรง แต่มันก็แพง - -*
    ใช้เหมือนกันเยย

ป.ล.นอกจากจีนแดงแล้วเค้ามีฐานการผลิตที่อื่นด้วยเหรอคับ ^^

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks