Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ขอความช่วยเหลือด่วนครับ!!! เพิ่งถอยมาไม่ถึงอาทิตย์เลย (geforce8500 gt)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ขอความช่วยเหลือด่วนครับ!!! เพิ่งถอยมาไม่ถึงอาทิตย์เลย (geforce8500 gt)

คือเพิ่งประกอบคอมชุดมาไม่ถึงอาทิตย์ อยู่ๆก็เป็นอาการเหมือนรูปที่แนบมาอะครับ เลยลอง search ดูที่ google ก็เจอกันเยอะเหมือนกันทั้ง ไทยและเทศ แต่ผมอ่านของเว็บไทยที่เจอกัน เท่าที่อ่านดูยังไม่มีใครแก้ได้แม้จะลบ driver ตัวเก่าทิ้ง ลงเครื่องใหม่ โหลดdriverจากเว็บมาใหม่ ก็ยังไม่หายกัน http://www.google.co.th/search?hl=th...cr%3DcountryTH

ผมเลยลองสังเกตุอาการใหม่ดู ต้องกดที่เครื่องรีสตาร์ทเครื่องมาใหม่แล้วก็ลองเล่นไฟล์หนัง วิดีโอ หรือแม้แต่ลองดูหนังตัวอย่างทางเน็ต สักพักอาการนี้จะมาทันที คือทุกอย่างมันจะค้างหยุด และถ้าเราขยับเม้าท์หรือคลิกๆๆ มันก็จะค้างไปด้วยเลยและจะมีเสียง ตี๊ด! ที่เมนบอร์ด แล้วหน้าต่างนี้มันก็จะขึ้นมาทันที

ผมพิมพ์มาซะยาวเลย ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยหาทางออกให้ทีนะครับ เพราะเพิ่งประกอบคอมมาใหม่ยังไม่ถึงอาทิตย์เลย หรือท้ายที่สุดผมว่าจะไปเครมตัวใหม่มาได้หรือเปล่าครับ แนะนำเรื่องเครมด้วยนะครับ ไม่เคยเอาของไปเครมเลย

อันนี้สเป็คเครื่องครับ

cpu amd 64x2 4000+
    mainboard alivesata2-glan
    dvd-rw ของ LG
    hd เป็น sata2 160gb
    vga เป็น spark geforce 8500 gt / 256mb
    ram 1 gb

Comment

ลงวินใหม่ เปลี่ยนแผ่นไปเลย ฟอรืแมทแบบ FULL หายแน่อิอิ

Comment

- - เอะอะ Format อย่างเดวเลยแหะ - -

ต่อยๆหาสาเหตุดีกว่านะ เราจะได้รู้ด้วยว่ามันเกิดจากไร แต่เท่าที่เห็นนะ ผมว่าไดร์เวอร์มันมีปัญหาอ่า

Comment

ของผมเคยเป็นแบบนี้น่ะ ใช้8800กะบอร์ดasrock ทำยังไงก็ไม่หาย ลองเปลี่ยนบอร์ดก็ใช้ได้สบายหายห่วงอ่ะ ไม่รู้ของคุณอาการเดียวกันรึปล่าว

Comment

เอาง่ายๆ แบบไม่ต้องเสียตังค์ก่อนก็ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ
            ไม่ได้ก็ลอง เปลี่ยนไดร์เวอร์ดูครับ
            ไม่ได้ก็ลอง เอาการ์ดไปเทสกับเครื่องอื่นดูครับ
            ไม่ได้ก็อีก คงต้องเครมครับ

Comment

มารายงานผมเพิ่มเติมครับ

เมื่อวาน ( วันอาทิตย์) เลยเอาไปให้ที่ร้านที่ซื้อมาที่พันธิป พี่เค้าก็ใจดีเหมือนกันนะพูดดี ok เลย ก็ไปนั่งเทสก็ช่างหลังร้าน มันไม่ยอมเป็นเลยอะ เทสทั้งดูหนัง เปิดเพลง ไปพร้อมๆกัน เทสโน้นนี่ก็ไม่เป็น เซ็งเลย ก็เลยเอากลับบ้าน ก่อนกลับช่างเค้าก็บอกถ้าเอากลับไปแล้วยังเป็นอยู่ ก็คงต้องเอามาอีกรอบเอาขึ้นไปเครมของที่ร้าน micro อะไรสักอย่างนี่แหละจำไม่ได้ละ ที่ชั้น 4

ก็เลยคิดในใจ ok มันคงกลัวช่างจนอาการหายไปแล้วมั้ง ก็เลยอารมณ์ดีเดินไปถอยเลนส์ของ tamron 70-300 มา ซะเลย อิอิ

กลับมาถึงบ้าน ก็เอาการ์ดมาเสียบ เอาแผ่นใหม่มาลอง ลง format เลือกแบบไม่ quick ด้วยนะ

ลงเสร็จ ก็ตามลงโปรแกรม เสร็จเรียบร้อย ใช้ไปสักพักมันมาเลยครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ก็เลยคิดว่าเอ๋ หรือว่ามันจะเกี่ยวกับผมเอามาต่อกะ 226bw แล้วผมปรับ res สูงไปหน่อย(แต่ในใจ จริงๆก็คิดว่าไม่น่าเกี่ยว) แต่เพื่ออยากลองดูไปเรื่อย ก็เลย เอามาต่อกะจอ crt philips 17" ใช้ไปสักพักมันมาเหมือนกัน!!!!!!!!!!!

แต่คราวนี้มันขึ้นเป็นจอฟ้ามาด้วย เลยรีบคว้า canon มาถ่ายไว้ซะก่อนที่จะรีบเครื่องแล้วมาลอง search คำที่มันขึ้นดู

เท่าที่หาอ่านๆดูนะครับ ได้ความมาว่า

"ให้ดูที่ Power supply ของคุณว่าจ่ายกำลังไฟเพียงพอกับความต้องการของคอมคุณ หรือไม่ ให้ดูว่าในเครื่องคุณมีอุปกรณ์มากไปไม่เหมาะกับ Power supply ของคุณ ก็ให้เปลื่ยนตัวใหม่ให้กำลังมากขึ้น"

จะเกี่ยวมั้ยครับ ช่วยๆกันหาทางแก้ให้ผมหน่อยนะ *_*

วิธีที่ผมแก้แล้วแต่ยังไม่ได้คือ
              - ซื้อแผ่น window ใหม่ลองก็ไม่หาย
              - ขุดเอาแผ่น pack2 ที่ออกช่วงแรก มาลองดู ก็ไม่หาย
              - เปลี่ยนจอ
              - เปลี่ยนวิธีการต่อสายเป็นทั้ง digital และ analog ก็ไม่หาย
              - เอาไปที่ร้านที่ซื้อมาแล้ว ลองที่เล่นที่ร้านประมาณ 20 นาทีได้ มันดันไม่เป็น

พรุ่งนี้ผมเลยว่าจะเอาไปลองกะเครื่องของเพื่อน ไม่รู้จะเป็นยังไง *_*

Comment

- 0X0000000EA nv4_disp เป็น Code Error ของไดร์เวอร์ครับ ของใช้ WHQL ดูครับ หรือ ลองใช้ที่มากับแผ่นดูครับ
                - แผ่นลองใช้แบบที่ไม่มีการรวมพวก Patch/Driver/Upatde ดูครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                  - 0X0000000EA nv4_disp เป็น Code Error ของไดร์เวอร์ครับ ของใช้ WHQL ดูครับ หรือ ลองใช้ที่มากับแผ่นดูครับ

- แผ่นลองใช้แบบที่ไม่มีการรวมพวก Patch/Driver/Upatde ดูครับ
                  - อันนี้ผมก็ใช้ของแผ่นแล้วครับ เหมือนกะตอนไปที่ร้านดูก็ใช้ของแผ่น

- อันนี้ผมก็ลองแล้วครับ กับตอนซื้อมาครั้งแรกเลยอะครับ แต่หลังจากนั้นไม่ได้ก็เลยซื้อแผ่นใหม่มาอีก T_T"

รบกวนด้วยนะครับ

Comment

อ๋อ รบกวนอีกคำถามครับ

คือ geforce 8500 gt /256mb เนี่ยมันเทียบค่าย ati ตัวไหนได้ใกล้เคียงกันครับ

เพราะถ้ายังเป็นปัญหาอยู่มันเลยทำให้ผมชักเขวอยากเปลี่ยนค่ายแล้วเนี่ย

แต่ในขณะที่พิมพ์อยู่เนี่ย ผมก็ใช้มันอยู่อะนะครับ ยังไม่เป็น ก็ภาวนาให้มันหายด้วยเถอะ สาธุ!!

Comment

psu อะไรหรอครับ อาจะไฟไม่พอ หรือเปล่า

Comment

Originally posted by designbangkok View Post
                        อ๋อ รบกวนอีกคำถามครับ

คือ geforce 8500 gt /256mb เนี่ยมันเทียบค่าย ati ตัวไหนได้ใกล้เคียงกันครับ

เพราะถ้ายังเป็นปัญหาอยู่มันเลยทำให้ผมชักเขวอยากเปลี่ยนค่ายแล้วเนี่ย

แต่ในขณะที่พิมพ์อยู่เนี่ย ผมก็ใช้มันอยู่อะนะครับ ยังไม่เป็น ก็ภาวนาให้มันหายด้วยเถอะ สาธุ!!
                        ประมาณ X1300 มั้งนะ

Comment

ใช้ต่อกับ 226bw เนี่ยนะ มันจะไหวหรือ 8500 น่ะ ตามความเข้าใจผมนะ การ์ดจอน่าจะไม่ไหวนะ มันจะปรับ res ลงเท่ากับที่การ์ดรับได้ + จาก blue screen น่ามีปัญหาจากไดรเวอร์ ใช้ไดรเวอร์จาก website ดีกว่า uninstall ของเก่าก่อนนะ และแผ่น windows นะเลือกแบบ original ดีกว่า ลำบากตอนลง sata หน่อยเท่านั้นเอง ลองดูนะครับ

Comment

ผมว่าเป็นกับ windows นะลองเปลี่ยนเวอร์ชั่นที่ไม่ปรับแต่งมากๆหรือที่บอกกันว่าเร็วๆๆพวกนี้แหละจะมีปัญหาในบางเรื่องได้

Comment

Originally posted by moohoo View Post
                              ประมาณ X1300 มั้งนะ
                              ผิดแล้วครับ ถ้าเป็นรุ่น ddr3 ก็แรงพอๆกับตัวที่อยู่ในลายเซ็นท่านเลยอ่า ddr2 ก็ประมาณ 1650pro

Comment

Working...
                              X