Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้าง จะทำไงดีผู้รู้บอกทีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยมีปัญหาแบบนี้บ้าง จะทำไงดีผู้รู้บอกทีค่ะ

คือเมื่อ4ได้ทำการเปลี่ยนอัพเกรดอุปกรณ์คอมใหม่
    แล้วเมื่อนำมาใช้งาน ใช้ได้ซักครู่เครื่องก็ดับเองแล้วก็รีสตาร์ท
    พอเริ่มได้เป็นทีนึงก็จะเริ่มได้เป็นต่อเนื่องมาเรื่อยๆๆ
    แล้วพอบูทขึ้นมาใหม่บางทียังไม่ผ่านหน้าPOSTก็ดับลงไปอีกแล้วก็รีสตาร์ทเองอีก
    เป็นอย่างงี้มาภวันแล้ว ตั้งแต่ซื้อมายังไม่ทันได้เล่นเลย
    เอาไปให้ช่างที่ร้านซ่อมก็รู้สึกจะจนปัญญาเพราะไม่รู้สาเหตุเกิดจากอะไร
    ใครพอมีความรู้ช่วยแนะนำทีนะคะ
    นี่คือSpecเครื่องหลังอัพเกรดนะคะ
    CPU:Intel Core2 Duo E6550 2.33Ghzs FSB1333Ghzs L2 4MBs
    M/B:ASUS P5K
    HDD:Seagate 320GBs B/F 16MBs SATA II 7200rpm
    VGA:ASUS EN7300GT SILENT/HTD/256MBs PCI eXpress x16
    RAM:Kingston DDR II/800 512MBsx2ตัว
    DVD-RW:LG 18x Lightscribe SATA II
    PSUTech 450watt
    ส่วนอุปกรณ์เก่าที่ใส่ไว้ด้วยก็มีดังนี้ค่ะ
    HDD:Seagate 40GBs ATA (ใช้สายIDEค่ะ)
    CD-R:Sumsung 52x ATA (ใช้สายIDEค่ะ)
    FDD:ของอะไรไม่รุ
    Modem:56Kbs connexant (D-Link)
    CASE:ATX
    Monitor:Fujitsu 15" มีSpeaker2ข้างในตัว(แต่ไม่ได้ใช้) จอแบบโค้งนะคะ(ไม่ใช่CRT)
    Speaker:แบบ2.0 P&A
    Keyboard:P/S2
    Mouse:ASUS Optical USB2.0
    รายละเอียดมีแค่นี้มั้งคะ
    อ่อช่างเคยลองทดสอบกับPSUของENERMAXแต่ก็ยังดับอยู่ดี
    ใครมีความรู้ช่วยทีนะคะ

ช่างที่ว่านี่คือช่างของร้านที่ซื้อมาป่าวครับ ไม่ลองให้เค้าเปลี่ยนเมนบอร์ดด้วยอ่ะ หรือแรม อาการแบบนี้ถ้าไม่ใช่ psu ก็หลายเรื่องเลยอ่ะครับ ถ้ามีของลองเปลี่ยนก็ไม่น่าจะหายากนะว่าอะไรมีปัญหา ลองเปลี่ยนทีละชิ้น อันไหนยังไม่ใช้ก็ไม่ต้องเสียบเข้าไปก่อน

Comment

ลองเอาพวกนี้ออกดูก่อนว่ายังเป็นอีกไหม
      HDD:Seagate 40GBs ATA (ใช้สายIDEค่ะ)
      CD-R:Sumsung 52x ATA (ใช้สายIDEค่ะ)
      FDD:ของอะไรไม่รุ
      Modem:56Kbs connexant (D-Link)

Comment

เป็นช่างที่ร้านค่ะ
        แล้วก็ลองเปลี่ยนแทบทุกชิ้นแล้วค่ะ
        อุปกรณ์ที่บอกก็ลองถอดดูแล้วค่ะ
        ผลก็ยังเหมือนเดิม
        ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะ
        กำลังสงสัยว่าบอร์ดมันไม่เข้ากันกับCPUหรือเปล่า

Comment

Working...
        X