overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ##กำลังจะซื้อNBเป็นของตัวเองแล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ##

OverclockZone Member Booker's Avatar
    เกษตร-นวมินทร์/ลาดพร้าว/รามอินทรา/The Mall บางกะปิ/100ทิพย์บางกะปิและประตูน้ำ

Default ##กำลังจะซื้อNBเป็นของตัวเองแล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ##

ผมมีงบประมาณ 40,000 บาทครับ ผมได้ไปเดินดูNBที่1000ทิพย์มา 2 วัน ผมได้เลือกไว้ 2 รุ่นคือ
    1.ASUS A8JC18DSM ราคา 37,900
    2.BenQ S73G 328 ราคา 39,900 ( มีรูุปสเปคให้ดูด้วยน่ะคับทั้ง 2 รุ่น)
    คือคนขายเขาบอกว่าทั้ง 2 ยี่ห้อนี้น่ะพอๆกัน ดีกันคนละอย่าง
    ASUS ดีในเรื่องของMB / BenQ ดีในเรื่องของจอภาพ
    แต่ที่ผมสนใจอีกอย่างคือเรื่องของBodyว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากันแล้วก็ความทนทานของBody
    และHardware
    ซื้อNBเป็นเครื่องแรกก็เลยอยากได้ที่ดีๆๆหน่อยครับ ช่วยแนะนำหน่อยน่ะครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมเลือก ASUS ครับผม

OverclockZone Member pod's Avatar

แนะนำให้ไปเดินฟอร์จูนอีกสักวันครับ จะได้ตัวเลือกอีกหลายตัวเลย

แต่ถ้าจะให้เลือกระหว่าง 2 แบรนด์นี้ เลือก Asus เถอะครับ ถึงแม้ว่าจอ BenQ จะสวยกว่า
    แต่เรื่องความทนทาน Asus ทนครับ

OverclockZone Member jengeeskhan's Avatar

benQ ก็ดีนะ body เป็น แมกนีเซี่ยมอัลลอยผสม เหมือนกับ IBM เรื่องความทนไม่ห้องหว่งเลย ส่วน บอร์ด และ เเป้นพิมพ์ ก็ทำส่ง Fujitsu หายหว่ง เราใช้อยู่ ทนสุดๆ ถ้าหิ้วบ่อยๆ เราเเนะนำ benQ เบากว่า ด้วย หรือ ถ้าไม่หิ้ว ก็เอาเป็น benQ ไปละกัน (ยังไงก็เชียร์ benQ ) เอิ๊กๆ ๆ > <

OverclockZone Member Booker's Avatar
    เกษตร-นวมินทร์/ลาดพร้าว/รามอินทรา/The Mall บางกะปิ/100ทิพย์บางกะปิและประตูน้ำ

Default เจ้าของกระทู้

อย่างนี้ก็แสดงว่าทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ก็พอๆกัน แล้วแต่ชอบให้ไหมครับ ขอบคุณมากๆๆน่ะครับ
    ถ้าจะไปซื้อที่งานCommartจะถูกกว่าไหมน่ะ

OverclockZone Member pod's Avatar

Quote Originally Posted by Booker View Post
    อย่างนี้ก็แสดงว่าทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ก็พอๆกัน แล้วแต่ชอบให้ไหมครับ ขอบคุณมากๆๆน่ะครับ
    ถ้าจะไปซื้อที่งานCommartจะถูกกว่าไหมน่ะ
    ราคาไม่หนีกันมากระหว่างในงานกับนอกงาน(เงินสดนะ) แต่ของแถมจะเยอะกว่า

ยังไงก็แวะดูในงานก่อนแล้วค่อยว่ากันก็ไม่เสียหายครับ

OverclockZone Member JRK's Avatar

BENQ ประกันน้อยกว่า ASUS หรือเปล่า เพราะเห็นว่าแค่ 1 ปี แต่ ASUS 2 นะครับ
    ส่วน Body ASUS ก็สวยดีครับ ดีไซน์ ok นะ http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=6504

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมแนะนำ BTO นะครับ ถ้าเรื่องการรับประกัน ถึงแม้จะแยกชิ้นก็เถอะ 3-5 ปีนะครับ แต่ละชิ้นน่ะ
    มีตัวนึงไปเห็นว่า 30000 ต้น ๆ เอง มีการ์ดจอ 256 MB. ด้วย notebook ยี่ห้ออื่น ราคานี้ไม่มีแน่ครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าไม่ค่อยสนเรื่องคุณภาพของจอLCDลอง BTOก็ OKนะครับ
    แต่ถ้า2ตัวนี้ล่ะก็ ดูตามSpecผมเลือก BENQ อ่ะ ถึงตัวเองจะใช้ASUSอยู่ก็เหอะ
    แต่ถ้าจะเอาสะดวก Asus ก็ดีนะครับ ไม่ต้องเอามาแล้วFormat แต่ลงWindows ได้เลย ถ้าเต็มใจจะใช้Linux ของBENQ ก็ไม่เป็นไรครับ อิๆ

OverclockZone Member pipe's Avatar

Body ผมว่า BenQ น่าจะทนกว่านะครับ
    Hardware น่าจะเป็น ASUS นะครับ

ปล. T2400 กับ T2300E มันต่างกันอยู่พอสมควรเลยนะครับ
    แต่ถ้าเป็น T2400 กับ T2300ธรรมดา(ไม่E) ก็ไม่ค่อยต่างเท่าไรนะ

ส่วน VGA 7300go 128MB(Turbo 256MB) ดูต่ำไปหน่อยนะครับ (ถ้าเล่นเกม 3D) แต่ถ้าไม่เล่นเกม ก็ใช้ได้หละครับ
    แต่ x1600pro 256MB(Hyper 512MB) อันนี้แรงกว่าแน่นอนครับ

ประกัน 2 ปี inter ... ถ้าคุณไม่ได้ไปต่างประเทศ inter ก็ไม่มีประโยชน์ หละครับ
    ประกัน 3 ปี ... อันนี้ไม่เคยเอาไปเคลมอะครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงเหมือนกัน

OverclockZone Member .o[D]ark[E]vilo.'s Avatar

asus ของdcomป่าวครับถ้าอยู่ต่างจังหวัดบริการหลังการขายดีมากครับ Mb asus ของ pc เครม 3 วันได้ไม่ต้องเข้ากรุงไปเครมเองให้เสียเวลาเลยถ้าจังหวัดท่านมีตัวแทนจำหน่าย ถ้าเป็นผมเลือก asus ประกัน dcom ครับเครื่องใหม่ผมแต่เป็น pc dcom เกือบทุกชิ้น

Bookmarks

Bookmarks