overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากทราบมาตลอด เกี่ยวกับความแรง CPU ที่ช่วยรีดพลัง VGA ตอบทีครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

Default อยากทราบมาตลอด เกี่ยวกับความแรง CPU ที่ช่วยรีดพลัง VGA ตอบทีครับ

คือแบบเถียงตัวเองมาตลอดว่า จะเปลี่ยน System ใหม่ไปค่ายเขียว ๆ มั้ย

เพราะ CPU + MB ดี ๆ มันก็หมื่นกว่าแล้ว CPU 7000 บาท MB 5000+

คืออยากทราบว่า

สมมติ X2 3600+ 2.88G ตัวเดิมของผมเอา 8800GTS มาใส่

กับอีกเครื่องนึง E6750 @ 3.5G+ ใส่กับ 8800GTS ตัวเดียวกัน

เอาแต่ผลการเล่นเกมส์ ไม่เอาคะแนน Benchmark นะครับ แบบเอา โปรแกรม Fraps

ดู FR

มันจะต่างกันมากมั้ยครับ ถ้ามันต่างกันไม่ถึง 5-10 Framrate ก็ถือว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน

เพราะผมเล่นแต่เกมส์ MSN ฟัง MP3 ไม่ได้เอาไว้ Render งาน หรือทำงานไรเลย

อย่างตอนนี้เล่น BF2 ที่ 1152*xxx เปิดสุดหมด แสงเงา พร้อม Framrate จะอยู่ที่ 80-90

ถ้าเอา Intel ตามข้างบนมาใส่ มันจะเพิ่มขนาดแบบ 110-120+ มั้ยครับ หรือว่า พอ ๆ กัน ไม่ก็ เพิ่มมากกว่านิด

หน่อย

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

ลองเลยครับน้องจ้าน เดี๋ยวก็รู้เองแหละว่าคุ้มไม่คุ้ม

OverclockZone Member yakuza4321's Avatar

อยากรู้เหมือนกันแหะๆ

เปลี่ยน cpu กับ vga ก็ถูกกว่า เปลี่ยนไปใช้ intel อยู่เหมือนกันนะ

สงสัยมานานแล้วพี่สัน ว่าที่เค้าว่ามันแรง

อย่างคะแนนในตู้ปลา

CPU ตัวเลขสูง ๆ ดึง GFX ขึ้นสูงตาม

เลยอยากรู้ค่า Framrate แบบเกมส์เดียวกัน การ์ดเดียวกันนะครับพี่ ว่ามันจะ***งกันเหมือนคะแนนมั้ย?

อิอิ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

INTEL รู้กันกับ โปรแกรมพวกเทสต่างๆ ครับ ( 3D + ตู้ปลา ) ปั่นคะแนนเป็นว่าเล่น
    ชุดคำสั่งภายในเอื้ออำนวยกันการที่ได้แต้ม เยอะๆ 555+
    สำหรับท่านที่ชื่นชอบตัวเลข คะแนนแบบผมครับ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆ
    ตัวอย่าง E6600 + 8600GTS (มือ2 ทั้งคู่) กดสุดที่จะทำได้ (ของผม) คะแนนเทสคงพอๆ กะ 8800GTS + X2 ละมั้ง หิหิหิ (แต่เล่นเกมส์ CPU มีผลกับการเพิ่มแฟรมเรต น้อยมาก)

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ขึ้นคับ แต่ไม่มาก ไม่เกิน 10FPS แต่สำหรับผม ถือ ว่ามากพอที่จะทำให้เกมส์ที่อืดๆ ลื่นขึ้นได้ อิอิ

Moderator Gearhead's Avatar

" Graphics Accelerator นั้น Driver จะส่งทุกๆ อย่างไปให้กับ CPU แล้ว CPU จะสั่งงานให้ Graphics Chip ทำการประมวลผลในด้านที่เกี่ยวข้องแทน เช่น CPU สั่งให้ Graphics Chip ทำการสร้าง Polygon สำหรับภาพๆ หนึ่ง ซึ่ง Graphics Chip ก็จะทำงานตามคำสั่งของ CPU โดยการสร้างจุดต่างๆ เพื่อรวมกันเป็นรูป Polygon ขึ้น ในหน่วยความจำ Video Memory ต่อไป

ซึ่ง Graphics Card รุ่นใหม่ๆ ก็จะอาศัยความร่วมมือของ Graphics Chip และ CPU เพื่อให้สามารถสร้างภาพ 3 มิติ ที่ซับซ้อนยิ่งขึ้น ทั้งรูปเหลี่ยม Polygon ได้เป็นล้านรูป ภายในเพียงวินาทีเดียว อีกทั้งยังสามารถช่วยในการประมวลผลแสงเงา ( Shading ) หรือจัดการกับรูปพื้นผิว ( Texture ) หรือแม้แต่การลบเหลี่ยม เพื่อความสมจริง ที่เรียกว่า Anti-Aliasing ได้พร้อมๆกันอีกด้วย "

อ่านเต็มๆได้ที่ : http://www.byxtreme.com/Article/HowItWork/VGA/3.html

อ่านแล้วจะสรุปได้ว่า ทั้ง 2อย่างมันเกื้อหนุนกันอยู่ครับ ถ้าตัวหนึ่งเก่ง สามารถจ่ายงาน ให้อีกตัวเร็ว และเยอะมากขึ้น อีกตัวก็ทำงานได้เร็ว และสามารถจัดการงานที่ให้มาได้ทั้งหมด แน่นอนครับ งานที่ได้ก็ย่อมมากขึ้นครับ (คะแนนก็เยอะขึ้นครับ)

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

เวลา คำนวณ environment จะเร็วขึ้นคับ เช่นพวก โหลดฉาก / view distance / map environment

จะเร็วขึ้นมาก เป็นผลจาก CPU โดยตรง สังเกตุได้จาก เกมส์ที่มี road map ตายตัว จะลื่นกว่า พวก Freedom

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

สรุปง่ายๆ

Sempron 2500+ 7900GS

เล่นเกมส์ได้ดีกว่า

E6600 + 7600GT

กลัวเปลี่ยนไปใช้ Intel ตามกระแสแล้วจะเศร้าทีหลังนะครับ

แบบใช้ไม่คุ้ม เหมือนซื้อ Ferrari มาจ่ายตลาด แหะ ๆ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

การ์ดจอ 70%
    CPU 30%

อาจจะไม่เป๊ะ แต่ราวๆนี้แหล่ะ

ลอง BF2142 64 คนเต็วกับ E6420 แล้วกับ 3600+ ของคุณอะ ราวฟ้ากันดินนะครับ 64คนมันต้องมี CPU ที่ประมวลผมได้มากๆ ยิ่งบางเกมกินแรมเยอะ ยิงโหดนะครับ

Bookmarks

Bookmarks