Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAM 1 GB กับ 2 GB ต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAM 1 GB กับ 2 GB ต่างกันมากไหมครับ

ใช้งานหลายๆอย่างพร้อมกัน โหลดบิท เล่นเน็ต เล่นเกม พร้อมกัน

มันต่างกันยังไง ช่วยบอกหน่อยครับเผื่ออยากไปเล่น 2 GB

มีใช้แต่ 1GB คับ อิอิ ไม่มีปัญญาลอง 2GB

Comment

ไม่รู้อะเพราะผมไม่เคยใช้ 1GB -*-

แต่ก็ ทำได้หลายๆอย่าง พร้อมกันนะ

[ใช้ XP ได้วันนึงมาใช้วิสต้าและ]
      Last edited by bankbonkbank; 12 Aug 2007, 18:53:29.

Comment

2 GB มากเกินสำหรับ XP แต่ราบรื่นสำหรับ Vista ครับ อิอิ

Comment

ถ้า 2GB Dual Channals ด้วยเเล้ว รับรองเเรงขึ้นเห็นผลต่างจาก 1GB เเน่ๆครับ จะยิ่งเห็นได้ชัดเมื่อ เล่นเกม เปิดโปรเเกรมหนักๆครับ เเต่ถ้าใช้งานทั่วๆไป เช่น เล่น m เปิดเวป เเทบไม่ค่อยเห็นผลครับ

ลองดูเเล้วจะรู้ครับ อิอิ

Comment

ท่านลองใช้ วินโดวส์ Vista แล้วหรือยัง นะ
            เล่นเกมส์หนักๆ บนนั้นเล่นดูครับ 555+

Comment

ต่างกันความจุไง
              เพิ่มขึ้นก็ไม่เร็วขึ้นครับ
              แต่ถ้าเสียบแบบ DualChannel มันจะเร็วขึ้นครับ

Comment

ผมก็1GB 2ตัว ลง Vista ใช้งานได้เต็มที่ขึ้นเยอะ

Comment

ดูที่การใช้งานตัวเองเป็นหลัก ถ้าคิดว่ามันอืดจากแรม สังเกตุได้จากไฟฮาร์ดดิสวิ่งน้านนานนนน เวลาเข้า ออกเกมส์ก็เพิ่มแรม แต่ถ้าไฟฮาร์ดดิสไม่วิ่งมากมายอาราย แต่เกมส์ไม่เข้าสักทีก็อาจเป็นที่ซีพียูไม่ก็ไดรเวอร์ก้ได้ แต่ที่แน่ๆ VISTA สมควรมีแรมตั้งแต่ สองกิ้ก เพราะตั้งแต่เปลี่ยนมาไม่เคยรู้สึกว่าคิดผิดเลย ลื่นกว่า1กิ้กเห็นๆ(แต่ซีพียูต้องไหวด้วยนะ อย่าไปโทดแต่แรมอย่างเดียว)

ปล.อยากรู้ว่าแรมไม่พอเป็นไงก็ลองเปิดโปรแกรม Paint ดูจิ งุงิงุงิ แล้วปรับ Resolution ให้สูงๆ เสดแล้วปิดโปรแกรม จะเห็นวินโดวส์มันลดขนาดแรมที่โปรแกรมต่างๆ ใช้ลงมากเมื่อเทียบกับก่อนเปิดโปรแกรมที่กินหน่วยความจำ จากนั้นลองใช้งานตามปกติ จะเห็นว่าเปิดอะไรๆ ก็ช้าไปหมด เพราะข้อมูลโปรแกรมที่เรียกใช้บ่อยมันพับเก็บลง HDD หมดแล้ว

Comment

เรปบน คิดวิธีได้ดีมากครับ -*-

ผมใช้ Vista Ultimate + ฟังเพลงเปิดเว็บนี้แล้วก็ลง DW3 อยู่

พอทำแบบนั้น แรมวิ่งไป 1.97GB พอจะออกโปรแกรมก็ออกไม่ได้มันบอกแรมไม่พอ

ต้องปรับให้เหลือความละเอียดน้อยๆ ก่อน -*-

Comment

วิสต้าของแต่ละคนเนี่ยะกินแรมจุแฮะ....

Comment

แล้วแต่กำลังทรัพย์ครับ

มีทรัพย์เยอะ ก็อัดไปเลยครับ

1 G ก็ดีแล้วครับ
                        ถ้ามีเงินเยอะ ก็เอา 2 G ไปเลย

มันก็ไม่ต่างกันเท่าไรหรอกครับ

Comment

แล้วแต่คับผม

ผมเคยใช้ใน XP แล้วก้อไม่รู้สึกถึงความต่าง

แต่พอใช้ Vista ดู 2GB ไปสบายกว่าเห็นๆเลยคับ

Comment

ก็ Vista มันกินทรัพยาการ เยอะนะครับ (ทำใจ)
                            แค่เปิดเครื่องมา Idie ก็ 600-700 ก่า MB ละ (XP 200MB เอง นะ)
                            เปิดโปรแกรมต่างๆ ที่หนักๆ หน่อย ก็เป็น G ละ (หนัง Miyabi หนักปาว อะ หุหุหุ)

Comment

จะเห็นผลก็ต่อเมื่อเล่นเกมที่กินแรมเยอะ ๆ ครับ กับทำงานหนัก ๆ พวกตัดต่อวิดีโอหรืองานกราฟิก

Comment

Working...
                              X