Announcement

Collapse
No announcement yet.

การโมใส่ซิงค์พัดลม CPU ของผมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การโมใส่ซิงค์พัดลม CPU ของผมครับ

ผมได้ทำการประกอบคอมใหม่ครับ CPU E4300 โดยตอนแรกใช้ชุดพัดลม cpu ที่แถมมากับตัว cpu พอใส่ไปแล้วรู้สึกว่ามันจะกดลงบน cpu ลงไปแน่นมาก คือเมื่อล็อกตัวล็อกแล้ว มันจะกดจนแผ่น main board ปูดออกไปเลย ด้วยความกลัวว่า cpu กับ mainboard จะพัง ก็เลยโมตามวิธีนี้ดูครับ คือจะทำให้มีตัวสปริงกดตัวซิงค์เข้ากับตัว cpu อีกทีนึง และมีแผ่นรองใต้เมนบอร์ดตรง cpu อีกทีนึง เพื่อรองไม่ให้ mainboard งอ ตอนแรกก็กะว่าจะไปซื้อชุดซิงค์พัดลม ของ cpu แบบดี ๆ ที่ใช้สปริงเป็นตัวกดลง cpu มาใช้ แต่รู้สึกว่าราคาจะแพงพอสมควร ประมาณสองพันกว่าบาท ก็เลยลองมาโมดูก่อน พอทดสอบแล้วใช้งานได้ปกติ ก็เลยใช้แบบนี้ไปเลย เพราะคงไม่ over clock แบบมาก ๆอยู่แล้ว

สวยงามครับ แต่หาอะไรมากันแผ่นโลหะกับ MB ไว้ป่าวครับดูมันแปลือยๆ กลัวมันช๊อต

ดูเหมือนว่าต้องเจอะรูเคสเพิ่มด้วยรึป่าวครับ
    Last edited by sawatdeekrab; 13 Aug 2007, 02:46:01.

Comment

ชอบครับ
      ขอ List รายชื่ออุปกรณ์และที่ซื้อด้วยได้ไหมครับ จะลองไปทำเล่นๆบ้าง
      อันนี้ต้องถอดตัว Lock อันเก่าออกก่อนใช้ไหมครับ
      แล้วเวลาจะถอด Sink อันนี้ก็ต้องถอด Board ด้วยใช้ไหมครับ

Comment

ปกติการประกอบซิ้งค์เดิม ควรประกอบกับเมนบอร์ด ภายนอกก่อนใส่เข้าไปในเคส
        เพราะถ้าใส่เมนบอร์ดก่อน แล้วค่อยใส่ซิ้งค์เดิม เวลาใส่ซิ้งค์เดิมจะต้องกดลง ไปอาจทำให้เมนบอร์ด เสียหายได้
        ถ้าเป็นซิ้งค์แต่งเช่น asus ก็ต้องประกอบขายึดกับเมนบอร์ดก่อนใส่เข้าไป ซิ้งค์ใส่ทีหลังได้เนื่องจากเป็นตัวล็อคแบบ AMD คือแค่โยกล็อคเบาๆก็เสร็จแล้ว ไม่กดซีพียูมากเกินไปด้วย

Comment

ขออธิบายเพิ่มนิดนึงครับ ตรงรูปแรกที่สีดำ ๆ สี่เหลี่ยม จะเป็นตำแหน่งที่ตรงกับ cpu ครับ เป็นพลาสติดสีดำ และปิดด้วยแผ่นยางบาง ๆ อีกชั้นหนึ่ง ซึ่งหนาเท่ากับความสูงของน๊อตที่ใช้ยึดแผ่น mainboard เพื่อจะใช้รองรับแรงกดของ ชุดซิงค์ cpu ตรงใต้แผ่น mainboard ส่วนสีดำ ชิ้นอื่น ๆ ที่ยาว ๆ นั้นผมทำไว้เพื่อรองรับตรงตำแหน่ง slot ต่าง ๆ เช่น ram, card slot, supply connector เพื่อป้องกัน mainboard ไม่ให้ถูกกดจนงอ ในขณะที่ใส่อุปกรณ์เหล่านี้ครับ ส่วนรูปที่สอง ที่บอกว่าเป็นแผ่นรองด้านหลัง cpu จะอยู่อีกฝั่งนึงของเคสครับ ผมใช้แผ่นอลูมิเนียมหนาประมาณ 3 mm มาตัดและประกบเข้ากับเคส เพื่อทำให้แผ่นเคสแข็งแรงขึ้น เพราะเหล็กที่ใช้ทำเคสมันจะบาง อาจจะงอตามแรงกดได้
          - เคสต้องเจาะรูเพิ่มสี่รูครับ ตรงตำแหน่งรูที่ตรงกับรูของชุดซิงค์ cpu เพื่อจะร้อยน๊อตขึ้นมา
          - ต้องถอดตัวล็อกเดิมของ ชุดซิงค์ออกก่อนครับ
          - ส่วนเวลาจะถอดซิงค์ ไม่ต้องถอด mainboard ครับ แค่ถอดน๊อตตรงข้างบนสปริงออก แล้วก็ดึงตัวซิงค์ออกมาได้เลย คือจะใช้ตัวน๊อตข้างบนสปริง เป็นตัวปรับแรงกดอีกที คือไขเข้าไปมากก็กดแรงมาก

Comment

ตกลงว่ามันกดเบาลงใช่มะท่าน แล้วมันเย็นกว่าปกติป่ะ .... หุหุ

Comment

ถ้ามันกดเบาลง แล้ว มันจะอิงแอบแนบชิดกันสนิทสนมเหมือนเดิมหรือท่าน ? ความร้อน CPU @@?

Comment

ผมว่าถ้าหมุนปลดล็อคให้ดี ก้ไม่ได้แข็งอะไรนี่คับ

Comment

เป็นความคิดที่ดีมากเลยคับ กำลังเจอกับปัญหานี้อยู่พอดีจะได้เอาไปเป็นแบบอย่าง
                  ขอถามนิดนึ่งคับว่าใช้สปิงอะไรคับ
                  Last edited by one; 14 Aug 2007, 11:12:40.

Comment

ดีครับไอเดียดีๆกว่าผมอีกผมก็ทำคล้ายกันแต่ผมใสปริงแทนตัวเดิมที่ให้มาอย่างเดียวดีกว่าเดิมมากๆเลยเพราะมันทำให้ ซิงค์กับ cpu ลงสนิทกันไม่เอียงตามการอ่อนของแผ่นเมนบอดร์

Comment

ที่คุณ teardrop บอกว่า ถ้ากดเบาลงแล้วจะเป็นห่วงเรื่องความร้อน ซึ่งผมว่าที่ผมทำสปริงกด ก็เพื่อ ให้สปริงเป็นตัวกดมุมของชุดซิงค์ ทั้งสี่มุมให้สมดุลย์กัน คือจะช่วยให้แผ่นซิงค์แนบสนิทกับตัว cpu ได้สนิทพอดี ส่วนแรงกด นั้นก็ขึ้นอยู่กับการเลือกความแข็งของสปริง ซึ่งจริง ๆ ก็ไม่ได้เบาเลย ผมก็ใช้สปริงที่เส้นใหญ่พอสมควร ซึ่งจะรับกดแรงได้มากพอสมควร เพราะมีแผ่นรองรับใต้ cpu อยู่ ส่วนถ้าเป็นตัวซิงค์ที่เป็นขาล็อกที่มากับตัวซิงค์ จะเหมือนกับว่าใช้ตัวล็อกที่เป็นขาพลาสติก บีบขาซิงค์กับแผ่นเมนบอร์ดเข้าด้วยกันอย่างแรง ซึ่งผมได้ลองวัดระยะดูตอนที่ยังไม่ได้ล็อกตัวล็อกนี้ กับตอนที่ล็อกตัวล็อกนี้แล้ว จะบีบเมนบอร์ดกับขาซิงค์เข้ามาหากันถึง 3mm ซึ่งเท่ากับว่าเมนบอร์ดตรง cpu ได้ถูกกดจากตัวซิงค์ลงไปจนปูดลงไปถึง 3 mm ซึ่งผมว่าเครื่องที่ใส่ชุดซิงค์ที่มากับ cpu แล้วมีปัญหาเรื่องความร้อน cpu ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเหตุผลนี้ เพราะอาจจะเกิดจากใส่แล้วล็อกไม่พอดี ทำให้แผ่นซิงค์ไม่สัมผัสกับตัว cpu แบบเต็มหน้าสัมผัส ซึ่งเครื่องที่ผมใช้งานนี้ ผมเปิดใช้งานอุณหภูมิที่วัดได้ จะประมาณเท่ากับอุณหภูมิห้อง (ตอนที่ใช้งานปกติ) โดยจับที่ตัวซิงค์ cpu ก็ไม่ร้อน

Comment

ไอเดีย ดีครับ

น่าจะออกแบบให้มีฮูด ครอบ ซิงก์เดิมๆ แล้วดูดอากาศออกไปทาง PSU+ FAN 12 CM ออกหลังเคส ครับ

Comment

Working...
                        X