overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: แม่โกหกผม8ครั้ง

OverclockZone Member

Default แม่โกหกผม8ครั้ง

แม่​โกหกผม​ 8 ​ครั้ง​ใน​ชีวิต​

1. ​เรื่องเริ่มขึ้นตอนเมื่อผม​เป็น​เด็ก​ ​ๆ​ ​ผมเกิด​ใน​ครอบครัวยากจน​
    ครอบครัวของเราจนมากจน​ต้อง​อดข้าวบ่อย​ ​ๆ
    เมื่อไหร่ก็ตามเมื่อ​ถึง​เวลากินข้าว​...​แม่​จะ​แบ่งข้าวม​ ​า​ให้​ผมเพิ่มขึ้นอีก​
    พร้อม​ทั้ง​พูดว่า​"ลูก​ต้อง​กินข้าวเพิ่มขึ้นนะ​...​ส่วน​แม​ ​่​ไม่​ค่อยหิว"
    นี้​เป็น​ครั้งแรกที่​แม่​โกหกผม​

2. ​เมื่อผมเติบโตขึ้น​ ​คุณแม่​เพียรพยายามหา​เวลาว่างไปตกปลา​ใน​แม่น้ำ​
    เพื่อว่าผม​จะ​ได้​กินอาหารที่มีประ​โยชน์ต่อการเจริญเติ​ ​บโตของผม​
    แม่ต้มปลาที่ตกมา​ได้​ทำ​เป็น​ซุป​ให้​ผมกิน​
    ใน​ขณะที่ผมกินแกงต้มปลา​..​แม่​จะ​นั่งข้าง​ ​ๆ​ผม​ ​แทะกิน​ ​เศษเนื้อปลาที่ติด​อยู่​ตามก้างปลาหลัง​จาก​ที่ผมไ​ ​ด้กินเนื้อปลา​ไป​แล้ว​
    ผมรู้สึกตื้นตันใจมาก​..​ผมพยายามแบ่งเนื้อปลา​ให้​แม่​
    แต่​แม่ปฎิ​เสธทันควันพร้อม​กับ​กล่าวว่า​ "ลูกกินเถอะ​...​แม่​ไม่​ค่อยชอบกินเนื้อปลา​" ​นี่​เป็น​ครั้งที่​ 2 ​ที่​แม่​โกหกผม​

3. ​เมื่อผมเรียน​อยู่​ชั้นมัธยม​ ​เรา​ต้อง​ใช้​เงินเพิ่มมากขึ้น​
    แม่​ต้อง​หาราย​ได้​พิ​เศษ​ด้วย​การรับงาน​เล็ก​ ​ๆ​น้อย​จาก​โรงงานมาทำ​ที่บ้าน​
    บางครั้งผมตื่นขึ้นมาตอนตี​ 1 ​หรือ​ตี​ 2...​ผม​ยัง​เห็นแม่กำ​ลังทำ​งาน​
    "​แม่ครับ​...​นอนเถอะครับมันดึกมาก​แล้ว​ ​พรุ่งนี้​แม่​ต้อง​ไปทำ​งานอีก"
    แม่ยิ้ม​กับ​ผมพูดว่า​ "ลูกนอนต่อก่อนนะ​...​แม่​ยัง​ไม่​เหนื่อย​...​นอน​ไม่​หล​ ​ับ"
    ครั้งที่​ 3 ​แล้ว​ที่​แม่​โกหกผม​

4. ​ตอนเมื่อ​ใกล้​จบชั้นมัธยมผม​ต้อง​ไปสอบ​เป็น​วันสุดท้าย​
    แม่อุตส่าห์หยุดงานไป​เป็น​เพื่อน​และ​เพื่อ​เป็น​กำ​ลังใจใ​ ​ห้ผม​
    มัน​เป็น​วันที่​แดดร้อนมาก​ ​ๆ​...​แม่​ต้อง​รอผม​อยู่​หลายชม​.
    เมื่อผมทำ​ข้อสอบเสร็จ​...​รีบออกมาหา​แม่​
    เห็นแม่ผมมี​เหงื่อออกท่วมตัว​..
    แต่ท่านกลับรินน้ำ​เย็นที่​เตรียมมา​ให้​ผมดื่ม​
    ผมเห็นแม่รู้สึกเหนื่อย​และ​ร้อน​จึง​ขอ​ให้​แม่ดื่มน้ำ​ก่อ​ ​น
    แม่พูดขึ้นว่า​ "ลูกดื่มเถอะ​....​แม่​ยัง​ไม่​กระหายน้ำ​"
    นั่น​เป็น​ครั้งที่​ 4 ​ที่​แม่​โกหกผม​

5. ​หลัง​จาก​ที่พ่อผมล้มป่วย​และ​เสียชีวิต​
    คุณแม่ที่น่าสงสาร​ต้อง​ทำ​งานหนักขึ้นเพื่อหาราย​ได้​มาจ​ ​ุนเจือครอบครัว​
    แต่ก็​ยัง​ไม่​ค่อยเพียงพอ​ไม่​ว่าคุณแม่​จะ​พยายามมากขึ้นเ​ ​พียงไร​
    คุณลุงที่​อยู่​ข้าง​ ​ๆ​บ้านท่าน​เป็น​คนดี​
    พยายามมา​ช่วย​เหลือครอบครัวเรา​เสมอ​....​เช่นซ่อมแซมบ้า​ ​นที่ผุพัง​..​ฯลฯ​
    เพื่อนบ้านเห็นครอบครัวลำ​บากมากก็​แนะนำ​ให้​แม่​แต่งงาน​ ​ใหม่​
    แต่​แม่ยืนกราน​ไม่​เห็น​ด้วย​ ​แม่พูด​กับ​ผมว่า​
    "​แม่มีลูก​อยู่​ทั้ง​คน​...​แม่​ไม่​ต้อง​ความ​รักอีก"
    แม่​โกหกผม​เป็น​ครั้งที่​ 5 ​แล้ว​

6. ​ใน​ทื่สุดผมก็​เรียนจบ​และ​มีงานทำ​
    ผมอยาก​ให้​แม่​ซึ่ง​ตรากตรำ​ทำ​งานหนักมาตลอด​ได้​พักผ่อนบ้าง​
    แต่​แม่​ไม่​ยอม​.....​กลับไปตลาดทุก​เช้า​
    ขายผักที่หามา​ได้​เพื่อเลี้ยงชีพ​ทั้ง​ ​ๆ​ที่ผมพยายามส่งเงินมา​ให้​แม่​
    (ผม​ต้อง​ไปทำ​งาน​ใน​เมืองที่***ง​ไกล)​
    แม่ผม​ไม่​ค่อยยอมรับเงินผม​..​บางครั้ง​ยัง​ส่งเงินกลับคื​ ​น​ให้​ผมอีก​
    แม่พูด​กับ​ผมว่า​ "​แม่มี​เงินพอ​ใช้​แล้ว​...​ลูกควรเก็บเงิน​ไว้​สร้างฐานะ​"
    แม่​โกหกผม​เป็น​ครั้งที่​ 6

7. ​เพื่ออนาคตที่ก้าวหน้า​..
    ผมตัดสินใจเรียนต่อปริญญา​โท​ด้วย​ทุนของมหาวิทยาลัยที่ม​ ​ีชื่อเสียง​ใน​อเมริกา​ ​เมื่อผมเรียนจบก็​ได้​งานทำ​ที่นั่น​และ​มี​เงินเดือนค่อนข้างสูง​
    เมื่อทำ​งานไป​ได้​สักพัก​...​ผมอยาก​ให้​แม่ผมมา​อยู่​กับ​ผมท​ ​ี่อเมริกา​
    เพื่อว่า​แม่​จะ​ได้​หยุดทำ​งาน​...​พักผ่อน​ให้​สบาย​ใน​บั้นปลายของชีวิต​
    แต่​แม่ผม​ไม่​อยากรบกวนผม​...​บอกผมว่า​ "​แม่​ไม่​คุ้นเคย​กับ​ชีวิตต่างแดน"
    ครั้งที่​ 7 ​แล้ว​ซินะที่​แม่​โกหกผม​

8. ​เมื่อแม่​แก่ตัวลงไปเรื่อย​ ​ๆ​..
    ใน​ที่สุดแม่ก็​เป็น​มะ​เร็ง​และ​ต้อง​เข้า​รับการผ่าตัดที่​โ​ ​รงพยาบาล​
    ผมลางาน​แล้ว​รีบบินกลับมาหา​แม่สุดที่รักทันที​
    แม่ผมนอนพักฟื้น​อยู่​บนเตียงเมื่อผมไป​ถึง​
    น้ำ​ตาผมไหลอาบแก้มเมื่อเห็นแม่​ซึ่ง​ผ่ายผอม​และ​ดูทรุดโ​ ​ทรมลงอย่างมาก​
    แม่รู้สึกดี​ใจมากที่​เห็นผม​....​พยายามยิ้มอย่างสดชื่น​ ​ด้วย​ความ​ลำ​บาก​
    ผมรู้ดีว่า​แม่​ได้​ฝืน​ความ​เจ็บปวดรวดร้าวอย่างสุดฝืน​
    จาก​โรคมะ​เร็งร้ายที่ลามไป​ทั่ว​ทั้ง​ตัว​
    ผมโอบกอดแม่พร้อม​กับ​ร้องไห้​ด้วย​ความ​สงสาร​
    หัวใจผม​ใน​ขณะ​นั้น​เศร้าหมอง​และ​เจ็บปวดอย่างที่สุด​
    แม่พยายามปลอบผม​ด้วย​เสียงที่​แหบพร่า​และ​สั่นเครือ​
    "ลูกรักของแม่​...​เห็นหน้าลูกแม่​ไม่​รู้สึกเจ็บแล้​ ​ว"
    นี่​เป็น​ครั้งที่​ 8 ​ที่​แม่​โกหก​
    และ​เป็น​ครั้งสุดท้าย​ใน​ชีวิตของแม่ที่​โกหกผม​

แม่ที่ผมรัก​และ​บูชามาตลอดชีวิต​ได้​ปิดตาลง​และ​จาก​ผมไปอย่าง​ไม่​มีวันกลับ​ ​หลัง​จาก​ที่​เธอกล่าวคำ​โกหกครั้งที่​ 8 ​จบลง​.........

แปล​และ​เรียบเรียง​จาก​ English Forward Mail -"mother's 8 lies"

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2421323.html

ผมอ้างอิงจากกระทู้ของคุณtppจากเวบvmodrech.comนะครับ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

บทความอ่านเเล้วซึ้งใจดีนะครับ ตรงกับวันเเม่ด้วย ทำให้ยิ่งคิดถึงเเม่เข้าไปใหญ่

ปล.เเต่โพสผิดหมวดนะครับ ต้องเข้าไปโพสในห้องนี้ถึงจะถูกกฎระเบียบครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...splay.php?f=18

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

5 ดาว

OverclockZone Member lazorous's Avatar

แทบร้องเลยแฮะ แต่ไม่เข้าใจ ทำไมต้องทำไห้อ่านยากด้วยอะ

OverclockZone Member bomayjjh's Avatar

ซึ่งดีครับ ถ้าไม่ติด "ผิดหมวด"

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

แด่...คนมันทั้ง 5 ไอ้ลูกเลว....ที่ต่อว่า...แม่ตัวเองโกหก

1. มันไม่เคยกลับมาดูแลแม่เลย ดันเจริญก้าวหน้าในอาชีพการงาน
    2. มันไม่เคยกลับมาเยี่ยมบ้านเลย เพราะมันไม่รู้ว่าแม่ผ่ายผอม / ไม่สบาย ส่งแต่ เงิน เงิน เงิน
    3. มันมาเยี่ยมครั้งสุดท้ายเมื่อแม่ป่วยเข้าโรงพยาบาล เป็นมะเร็งใกล้ตายแล้วถึงมา มาเพื่อจ่ายค่ารักษาไม่ได้มาเยี่ยม สงสัยว่าทำไมค่ารักษาแพงจัง
    4. มันคงฝากคนอื่นเผาผี ลอยกระดูก ขายบ้านทิ้ง แล้วย้ายไปอยู่กับไอ้กัน
    5. มันบัดซบอ่ะ

อ่านผิวๆ แล้วดูดี อย่ามองผาด ให้...มองพิศ

สงสารแม่มันว่ะ....เอ้ย...ครับ

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post
    แด่...คนมันทั้ง 5 ไอ้ลูกเลว....ที่ต่อว่า...แม่ตัวเองโกหก

1. มันไม่เคยกลับมาดูแลแม่เลย ดันเจริญก้าวหน้าในอาชีพการงาน
    2. มันไม่เคยกลับมาเยี่ยมบ้านเลย เพราะมันไม่รู้ว่าแม่ผ่ายผอม / ไม่สบาย ส่งแต่ เงิน เงิน เงิน
    3. มันมาเยี่ยมครั้งสุดท้ายเมื่อแม่ป่วยเข้าโรงพยาบาล เป็นมะเร็งใกล้ตายแล้วถึงมา มาเพื่อจ่ายค่ารักษาไม่ได้มาเยี่ยม สงสัยว่าทำไมค่ารักษาแพงจัง
    4. มันคงฝากคนอื่นเผาผี ลอยกระดูก ขายบ้านทิ้ง แล้วย้ายไปอยู่กับไอ้กัน

อ่านผิวๆ แล้วดูดี อย่ามองผาด ให้...มองพิศ

เห็นด้วยกะลุงอ๊อด..อย่างแรง

OverclockZone Member maxy's Avatar

Quote Originally Posted by ลุงอ๊อด View Post

ใช่ครับ พวกนี้ คนไม่ดีเลย T T

OverclockZone Member ed904441's Avatar

เห็นด้วยกะลุงอ๊อด ทำไมไม่เอาแม่ไปอยุ่สบายด้วย ตัวเองก็สบายแล้ว
    กะอีแค่บังคับแม่ไปก่อน ทำไม่ได้ ต้องปล่อยแม่ให้ลำบาก ปัญอ่อนมั้ง ไม่มีเหตุผลที่้ต้องทิ้งแม่ไว้เลย เลว จริง

OverclockZone Member

ซึ้งครับ แต่เคยอ่านผมอ่านแล้วหลายรอบซะด้วย

Bookmarks

Bookmarks