Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้า AMD จะทำ CPU ให้เหมือน Intel ทุกประการ !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้า AMD จะทำ CPU ให้เหมือน Intel ทุกประการ !

คือถ้าเค้าจะทำ CPU แบบลอกมาเลย เหมือนจีนแดง ลอก กระเป๋า Brandname ซะเหมือนยังกะ

แกะ เค้าทำได้มั้ยครับ อยากให้เค้าทำ แต่เป็นยี่ห้อของ AMD ไรเทือกนี้ หรือว่าการจะทำให้ได้แบบนั้น

มันต้องเสียต้นทุนสูง แล้วขายในราคาแพง เสียคอนเซป AMD แบบนี้รึเปล่าครับ

ผมจำมาจากแฟนผมนะครับ เค้าชอบไปซื้อกระเป๋า Brandname คัดมาขาย เหมือนของแท้ (ของ

แม่เค้า) ยังกะแกะ แต่ราคา***งกันซะแม๊ หลายสิบเท่า ของแท้ 50หมื่น ของก๊อป ไม่เกินพันห้าเกรด

AAA แต่ใช้งานเหมือนกันทุกกระเบียดนิ้ว มองไม่ออก มองแทบไม่เห็นความต่าง

สมัยก่อนนู่น 80XX AMD ก็ก็อบ Intel นั้นแหละครับ แต่ มาหลังเรื่อง สิทธิทางปัญญา กับ เรื่อง ยี่ห้อ มีการคุ้มครองเลย ก็อบไม่ได้ก็พัฒนาเองกันนะครับ

Comment

อ๋อ เค้ามีจดลิขสิทธิ์เกี่ยวกับสถาปัตยกรรมการผลิตด้วยหรอครับ ผมนึกว่าลอกกันได้ แหะ ๆ

เหมือน VGA แต่ละยี่ห้อเอา Ref Card มาพัฒนาหน้าตาเป็นของตัวเองได้นะครับ อิอิ

Comment

ถามแปลกๆแฮะ - -a
        ไม่ได้คับ ของทุกอย่างมีลิขสิทธิ์ ทำอย่างนั้นถือว่าผิดกฎหมาย โดนฟ้องเอาง่ายๆนะ ไม่คุ้ม
        และอีกอย่าง ถึงทำออกมาจริง ราคาก็คงไม่ต่างกัน คือ พวกนี้ราคาแบรนด์มันไม่มากน่ะ(เผลอๆมีแต่ต้นทุน+กำไรนิดหน่อย) ไม่เหมือนกระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า พวกนั้นราคาแบรนด์มากกว่าต้นทุนหลายเท่า

อีกอย่างนึง สมัยที่ยังใช้ชื่อรุ่นเป็นตัวเลข เขากอปกันได้ เพราะตามกฎหมาย ของที่ชื่อเป็นตัวเลข(อย่าง80286)จะจดลิขสิทธิ์ไม่ได้ intelถึงต้องตั้งชื่อpentiumไง

Comment

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post
          ถามแปลกๆแฮะ - -a
          ไม่ได้คับ ของทุกอย่างมีลิขสิทธิ์ ทำอย่างนั้นถือว่าผิดกฎหมาย โดนฟ้องเอาง่ายๆนะ ไม่คุ้ม
          และอีกอย่าง ถึงทำออกมาจริง ราคาก็คงไม่ต่างกัน คือ พวกนี้ราคาแบรนด์มันไม่มากน่ะ(เผลอๆมีแต่ต้นทุน+กำไรนิดหน่อย) ไม่เหมือนกระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้า พวกนั้นราคาแบรนด์มากกว่าต้นทุนหลายเท่า

อีกอย่างนึง สมัยที่ยังใช้ชื่อรุ่นเป็นตัวเลข เขากอปกันได้ เพราะตามกฎหมาย ของที่ชื่อเป็นตัวเลข(อย่าง80286)จะจดลิขสิทธิ์ไม่ได้ intelถึงต้องตั้งชื่อpentiumไง
          ตามนั้น cpu ที่มีชื่อรุ่นเป้นตัวเลขจดสิทธิบัตรไม่ได้ แต่พอตั้งแต่ pentium ขึ้นมา amd ก้ก้อปไม่ได้อีกแล้วต้องมานั่งคิดเทคโนโลยีเองใหม่ แม้แต่การทำให้ชิปเซตอินเทลเองซัพพอร์ต SLI, CF หรือการทำให้cpuสนับสนุน64-bit ก็ยังต้องไปซื้อหรือแลกเปลี่ยนเทคโนโลยีจากเจ้านั้นๆ เลย ไปก้อปมาตรงๆ ไม่ได้

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ แหะ ๆ

น่าจะทำให้คล้าย ๆ ไม่ถึงกับเหมือน แรงน้อยกว่าหน่อยได้นะเนี้ย (ยังแอบหวังนะเนี้ย)

Comment

ด้วยความที่ไม่เหมือนกันทำให้มันมีคุณลักษณะเฉพาะตัวของมัน ซึ่งเป็นเสนห์อีกแบบนะ
              ลองนึกดู 3Dnows HyperTransport X86-64 ระบบบัสแบบ ev 6 ของพวกนี้เป็นสิ่งที่ทำให้วงการคอมพิวเตอร์พัฒนาขึ้นมา และมันก็เป็นลักษณะเฉพาะของ AMD

และในอนาคตเอเอ็มดี ก็คงมีเทคโนโลยีใหม่ๆ ออกมาอีก

เจ้าของกระทู้คงเห็นว่า ในเวลานี้ประสิทธิภาพของเอเอ็มดี ด้อยกว่า คอร์ทู เลยคิดไปอย่างนี้น
              แต่ถ้าดูพัฒนาการ ก็มีหลายช่วงที่ เอเอ็มดี มีประสิทธิภาพสูงกว่าอินเทล
              เช่นยุค แพนเทียมทรี กับแอธล่อน ธันเดอร์เบิร์ด แอธล่อน 64 X2 กับแพนเทียมดี
              และบางยุค เอเอ็มดีก็มีประสิทธิภาพด้อยกว่า.....ก็ผลัดกันแพ้ผลัดกันชนะนั่นแหละ

ดีแล้วที่ไม่เหมือนกัน

Comment

ตอนนี้ต้องดูว่า intel จะยอมปล่อย SSE4 มั้ย

Comment

-*-
                  ขอได้รับความขอบคุณจาก CVD INTERNATIONAL

Comment

AMD ไม่มีขาน่าจะดี นะ (จะได้ไม่ขางอ อะ)

Comment

มันจดลิขสิทธ์ด้านสถาปัตกันทุกปีครับ ดูง่ายๆบริษัทเกมนินเทนโด ปีนึงเขาจดลิขสิทธิ์เป็นพันๆฉบับ (แค่เอาภาพร่าง ก็จดได้แล้ว)

Comment

จีนก็เคยโดนฟ้องเรื่องนี้เหมือนกันครับ ประกาศว่าคิดค้น Chip อะไรสักอย่างได้ ปรากฎว่าไปก๊อบเขามา

Comment

สมมมุติว่าก็อปได้จริง และทำเหมือนกันแทบทุกอย่าง แต่ต้นทุนก็คงไม่ต่างกันมาก(หากไม่ก็อปcpu ตัวใหม่ๆ

ที่มีค่าพัฒนาสูงๆ) แล้ว ถ้า amd ก็อปมา ประสิทธิ์ภาพคงใกล้กันในราคาไม่ต่างกัน แล้วใครจะใช้ ของเลียนแบบละ

เว้นแต่ ก็อปตัวใหม่ล่าสุดได้ โดยไม่มีต้นทุนค่า พัฒนา แล้วขายแบบถูกกว่าสักเกือบครึ้ง น่าจะรุ่งครับ อิอิ

ปล. สมมุตินะครับ สมมุติ

Comment

วิวัฒนาการ...

น่าจะเรียกวิวัฒนาการ จาก Socket A =462 ขา , 754 , 939 , 940 นั่นคือจำนวนขาของ

CPU ใช่มั๊ย..?

ฝ่ายของ INTEL จาก Socket 370 , 478 , 775 เพราะฉะนั้น ต่างค่ายต่างก็มีวิวัฒนาการ

ค่อยๆพัฒนา หรือ ก้าวกระโดดบ้าง ขึ้นมาเรื่อยๆ จะว่า copy จึงเหมือนกับ AMD ไม่มีกึ๋น...โถ...

น่าน้อยใจเนอะ... ขอบคุณ...ขอบคุณ...ที่ให้เกียรติ และ กึ๋น...Thank you...Thank you...

Comment

แล้วจะให้ INTEL ทำ CPU ให้เหมือนกับของ AMD มั่งไม่ได้เหรอ ให้มันแยกๆ กันอ่ะดีแล้ว ใช้ของอยู่ยี่ห้อเดียว มันน่าเบื่อ ซ้ำซากนะ

Comment

Working...
                              X