Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนไห้ข้อมูลเกี่ยวกับ การ์ดจอโน๊ตบุ๊คด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนไห้ข้อมูลเกี่ยวกับ การ์ดจอโน๊ตบุ๊คด้วยครับ

อยากทราบว่าพวกการ์ดจอที่แชร์แรม หลายๆรุ่นมันมีคุณสมบัติยังงัยหรอครับ
    พวก ati x200 up to 128 ใช้อยู่ทุกวันนี้ แชร์เต็ม128 พอใช้เล่นเกมส์ เกรดต่ำๆได้
    ati x1100 up to 128 ผมเคยใช้ Aspire 3054 แต่ไหงมานแชร์ได้แค่64Mb ลองตั้งในไบออสก้อไม่ได้
    gma 950 up to 128
    gma 950 up to 224

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับผม

คร่าวๆแล้วกันนะครับ ผมไม่ทราบรายละเอียดมาก

ถ้าเป็นออนบอร์ดล่ะ ของ ATi หรือ nVidia เค้าจะทำออกมาได้ดีกว่า Intel พอสมควรนะครับ อย่างน้อยก็ซัพพอร์ตฟีเจอร์ต่างๆมากกว่า สังเกตุได้จากการเล่นเกมส์บางเกมส์นะครับ ถ้าใช้ GMA เนี่ยจะไม่สามารถเข้าได้เลยนะครับ อาจจะขึ้นข้อความฮาร์ดแวร์ไม่ซัพพอร์ตอะไรซักอย่างขึ้นมา <<< ขออภัยครับ จำไม่ได้ แหะๆ

ที่ถามว่า x1100 ทำไมแชร์ได้แค่ 64MB อาจเป็นเพราะแรมระบบมีไม่เพียงพอนะครับ จึงสามารถแชร์ไปได้แค่นั้น

GMA 128MB คิดว่าน่าจะเป็น GMA900 นะครับ

GMA950 ก็พัฒนาต่อมาจาก GMA900 ครับ ปัจจุบันตัวนี้สามารถแชร์แรมได้เต็มที่ 224MB และอีกอย่างก็คือการเพิ่ม GPU Clock มาจาก GMA900 พอสมควรครับ

ปล. GMA950 สามารถเล่น CNC3 ได้นะครับ ถึงจะไม่ลื่นมาก แต่เรียกว่า เล่นได้ สนุกได้ครับ

Comment

ส่วนมากพวกนี้การแชร์แรมจะเป็นออโต้ครับ พอเล่นเกมส์มันจะอัดเต็มที่เองอัตโนมัติ

http://www.notebookcheck.net/Compari...rds.130.0.html

ที่คุณโพสมา X1100 แรงสุด
      X200
      GMA950 <== การจะอัพทูเท่าไรขึ้นกับแรมโดยรวมของโน๊ตบุ๊คครับ

ตอนนี้การ์ดจอออนบอร์ดที่แรงที่สุดน่าจะเป็น ATi X1250 (X1270) นะครับ มีใน Notebook บางรุ่น

Comment

ที่ว่า x1100 มานแชร์ได้64 แรมตัวเครื่อง 512 ครับ ปรับในไบออสก้อไม่ได้ครับ
        แต่ x200 แรม 512 เหมือนกัน ทำไมมานแชได้128 อ่ะ งง

Comment

Originally posted by mzbuddy View Post
          ที่ว่า x1100 มานแชร์ได้64 แรมตัวเครื่อง 512 ครับ ปรับในไบออสก้อไม่ได้ครับ
          แต่ x200 แรม 512 เหมือนกัน ทำไมมานแชได้128 อ่ะ งง

โรงงานเขาคงเซ็ตมาต่างกันครับ

Comment

Working...
          X