overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยแนะนำ PDA แจ๋วๆ ซักตัวซิ

OverclockZone Member

Default ช่วยแนะนำ PDA แจ๋วๆ ซักตัวซิ

ตอนนี้อยากจะใช้ pda กับเขาบ้างใตรมีใช้อยู่หรือเคยใช้ หรือมีประสพการณ์ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ เอาทีมันดีๆหน่อย อยากได้ตัวที่มีcpu เร็วสัก 400 up นะครับและมีกล้องที่ค่อนข้างละเอียดสักนิดก็ดี และ เอ่อ! ช่วยเล่าประสพการณ์เล็กๆน้อยๆด้วยก็จะขอบพระคุณยิ่ง

ตลาดบางปะกอก, บางนา กิโล 4

คุณยอมรับหรือทำแบบนี้บ่อยหรือไม่
    1. คุณต้องชาร์ตแบต วันเว้นวัน หรือ วันเว้นสองหรือสามวัน
    2. ชอบจดบันทึกบ่อยหรือไม่
    3. ต้องมีตารางงานประจำวันหรือไม่
    4. ต้องการลงโปรแกรมใช้งานเพิ่มหรือไม่
    5. ต้องหัดหรือเรียนรู้วิธีการเขียนตัวอักษรบน pda หรือไม่
    6. ถ้ามีการ hang บ่อยๆ ยอมรับได้หรือไม่
    7. คิดว่าทำการ sync กับ pc บ่อยหรือไม่
    เท่าที่นึกออกตอนนี้นะครับ
    ถ้าไม่ละก็ ผมว่าไปดูพวก smart phone น่าจะดีกว่านะครับ
    แต่ผมไม่ได้บอกว่า smart phone ดีกว่านะครับ
    อยู่ที่การประยุกต์ใช้งานให้เกิดประโยชน์ด้วยครับ

ผมเคยใช้ hp ipaq 4150 นะครับ รุ่นนี้ออกมาซัก 3 ปีที่แล้วเห็นจะได้นะ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีไม่ปัญหา แต่ติเรื่องหน้าจอที่มองตรงๆจะออกเหลืองมากๆครับ และระบบปฏิบัติการ windows mobile 2003 ไม่สามารถไปอัพรอมเพื่อเปลี่ยนแปลงได้เลย เพราะทาง hp ไม่ได้ทำมารองรับอ่ะครับ

spec คร่าวๆก็ ram64MB rom64MB cpu intel400MHz ใช้งานได้ดี กราฟิกยอดเยี่ยมสำหรับสมัยนั้นเลยแหละ ถ้าเอามาเล่นเกมส์โหดๆในสมัยนี้ ตอบได้คำเดียวว่ามันเล่นไม่ได้แน่นอน เพราะติดเรื่องระบบปฏิบัติการที่ไม่รอบรับครับ แต่เกมส์โหดๆสมัยก่อนนั้นเล่นได้ลื่นหัวทิ่มหัวตำกันเลยทีเดียว

ตอนนี้ pda ของ hp ผมว่าเค้าพัฒนาเรื่องหน้าจอไปมากพอสมควรครับ ไม่เหลืองแล้วแหละ สดใสดี เห็นแล้วก็ยังอยากได้ แต่เนื่องจากคล้ายๆ rep บนพูดไว้ คือผมซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้อะไรเลย (อันนี้ก็ลองคิดดูดีๆ จะเสียเงินเยอะๆแล้วเอามาใช้จริงหรือเปล่า) และที่ถามถึงเรื่องกล้องนะครับ pda ส่วนใหญ่ปกติแล้วจะไม่มีกล้องติดมาให้ ต้องซื้อเป็นชุดกล้องที่ใช้ผ่านการ์ด sd แทน นะครับ

ถ้าไม่คิดว่าจะได้ใช้ประโยชน์อะไรกับ pda มากมาย แต่อยากได้ประสบการณ์ในการใช้อุปกรณ์ mobile แบบนี้ และต้องมีเงินพอเพียง ผมแนะนำให้ขยับไปเล่น pda phone ครับ มันคือ pda + phone อย่างแท้จริง กล้องพร้อม โทรศัพท์พร้อม pda พร้อม หุๆ <<<ไม่ได้เว่อนะ อิอิ

ถ้าเป็น pda ธรรมดา แนะนำของ hp ครับ ดูรุ่นไหนก็แล้วแต่ชอบ เลือกได้ตามสเปก ดูดีๆแล้วกันเพราะมันอัพอะไรเพิ่มไม่ได้เน้อ
    ถ้าเป็น pda phone อันนี้ตัวเลือกเยอะมากๆ แนะนำให้ศึกษารายละเอียดให้ดีๆก่อนซื้อครับ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

ASUS P525 ครับ

OverclockZone Member เบี้ยวเอง's Avatar

ซื้อรุ่นที่เขาไม่เล่นกันมือสอง จะได้ถูกมาลองเล่นก่อน เช่นผม HP6965 6515 มี GPS ด้วยนะ

OverclockZone Member Roby1892's Avatar
    ราชพฤกษ์ - นครอินทร์

P525 อีกเสียงครับ

OverclockZone Member kaluu's Avatar

www.mrpalm.com ลองอ่านศึกษาไปเรื่อยๆก่อนครับ

หามือ2พวกสภาพดีๆ ราคาไม่ถึง8พัน หรือมือ1 ที่ไม่ใช่รุ่นใหม่สุดราคาไม่เกิน1.2หมื่น มีเยอะครับ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

แต่ต้องทำใจ ต้องชาร์ตแบทบ่อยขึ้น ใช้มากๆ 1วันก็หมดแล้ว หรือเต็มที่ 2-เกือบ3วัน

ส่วนเรื่องกล้องกับเสียงอาจด้วยกว่า smart phone อยู่บ้าง เพราะมันเอาไว้ใช้งา่น ไม่ได้เอาไว้เอ็นเตอร์เทรนโดยตรง

ตั้งแต่เคยใช้ๆมา

Dopod P800W

ราคากำลังเหมาะสมกับคุณสมบัติของเครื่อง

ส่วน Asus ก็งั้นๆ ได้แค่ชื่อเสียงของM/Bไป
    Last edited by Baby_Dragon; 21 Aug 2007 at 00:31:53.

Bookmarks

Bookmarks