overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: คำถาม 3 ข้อที่ออกจะซ้ำซากแต่ยังไงก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

Talking คำถาม 3 ข้อที่ออกจะซ้ำซากแต่ยังไงก็ช่วยตอบด้วยนะครับ

แน่นอนครับผมอาจดูงี่เง่าสักหน่อย ที่ถามคำถามที่คนเขาเคยถามอยู่บ่อยๆ แต่ที่ต้องทำหยั่งงี้เพื่อต้องการ การตัดสินใจที่แน่นอนครับ อยากได้ของที่มีประสิทธิภาพจริงๆไม่อิงผลเบนซ์มาร์ก กว่าจะได้อัพอีกทีก็อีกยาวนาน และแน่นอนครับสิ่งที่ผมจะถามคือ CPU ผมยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเลือกตัวไหน ที่จะทำให้การทำงานของผมไม่ว่าจะเป็น Multitask, Encode, Game สามารถทำงานได้มีเสถียรภาพมากที่สุด โดยตอนนี้งบที่ผมพอจะอัพได้ก็มีเพียง E2140 กับ AthlonX2 4000+
    ( ถามซะโอเวอร์เลยแต่งบมีแค่2000up แฮะๆๆ )

เข้าคำถามกร๊าบบบบบ

1. E2140 กับ AthlonX2 4000+ ตัวไหนมีประสิทธิภาพมากกว่ากัน ในกรณีไม่ Overclock

2. E2140 กับ AthlonX2 4000+ ถ้า Overclock แบบเพิ่ม FSB อย่างเดียวตัวไหนจะทำงานได้ดีกว่าและไปไกลกว่า

3. E2140 กับ AthlonX2 4000+ ถ้าใช้แค่ PSU 420W (Full) จะเพิ่มแรงดันไฟได้แค่ไหนและตัวไหนจะรากได้ดีกว่า

แต่โดยปกติแล้วใช้งานจริงผมคงจะไม่เน้นโอเวอร์คล็อก หรือถ้าโอเวอร์คล็อก คงคล็อกแค่นิดหน่อยผ่าน FSB เท่านั้น PSU คงดันไม่ไหวแน่ครับกลัวดันแล้วมีปัญหาเงินจะซื้อก็ไม่พอ ห้องผมก็ไม่ติดแอร์ช่วงนี้อากาศก็ร้อนกลัวจะมานั่งอาบเงื่อ ส่วนมากเน้นเปิดเครื่องทั้งวันอีกด้วย (กลัวนั่งๆอยู่จะ..... อ่ะครับ)

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ไม่มีคำว่า "งี่​เง่า" ในสังคมของชาว OCZ หรอกครับ มีเพียงแค่รู้หรือไม่รู้เท่านั้น ....ขนาดนั้นผมยังไม่รู้เลย หุหุ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

1.X2 4000+ แรงกว่าเดิมๆ (แรงกว่า E2160 นิดหนึ่ง)
    2. คงจะสู้ฝั่ง Intel ไม่ได้
    3.ไม่น่าจะเกี่ยวกับ PSU ขึ้นอยู่กับ เมนบอร์ด + แรม มากกว่าว่าจะลาก CPU ได้ไกลกว่าไกล (Intel กินอีกละเรื่อง o/c นะ)

สรุปถ้าไม่ o/c แนะนำ X2 4000+ ครับ ใช้เดิมๆ แรงกว่า E2160 / X2 BE2300 แน่นอน

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

คนทุกคนรู้ไม่เหมือนกันหรอกครับ

แม้แต่ที่เจ้าของกระทู้ถามมา ผมก็ไม่รู้ครับ อิอิ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

1. ตามท่าน TWK เลยคับ X4000+ แรงกว่า E21xx ทุกรุ่นนะผมว่า ถ้าไม่ oc
    2. แต่ถ้า oc นี่ไปวัดดวงเอาอีกทีว่าตัวไหนไกลกว่า แต่จากประสบการณ์ แล้ว C2D ลากไกลมาก ในตอนนี้
    ฉะนั้นถ้า oc คิดว่า E2140 น่าจะแรงกว่า
    3. ก็ตามท่าน TWK แหละคับ C2D สามารถ oc ได้ดีกว่า แต่ต้องไปทั้งบอร์ด แรม และตัว cpu เองด้วย PSU มีผลน้อยมากคับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

1. 4000+
    2.e2140
    3.ถ้าเอามาลาก e2140 เดิมๆก็ 4000+ ครับ

Quote Originally Posted by dears View Post
    ไม่มีคำว่า "งี่​เง่า" ในสังคมของชาว OCZ หรอกครับ มีเพียงแค่รู้หรือไม่รู้เท่านั้น ....ขนาดนั้นผมยังไม่รู้เลย หุหุ
    ชาว OCZ นี่ใจดีมากเลยครับ

ผมเคยโพสถามปัญหาที่เกี่ยวกับคอม บนเว็บบอร์ดหนึ่งที่นำหน้าด้วยตัว "Q" แต่กลับได้คำตอบว่า "ผมจะไม่ตอบคำถาม งี่เง่าๆ ของคุณ ถ้าอยากรู้ก็ไปหาอ่านในกระทู้หลังๆสิ คำถามแบบนี้เข้าถามมาไม่รู้เท่าไหร่แล้ว ที่หลังหัดอ่านกระทู้เก่าๆก่อนแล้วค่อยมาถาม" ......อึ้ง! ครับ
    ชายที่ตอบนั้นเป็นหนึ่งในสตาฟของบอร์ดด้วย...... ผมก็ไม่ทราบว่าการจะตั้งกระทู้อะไรที เนี่ย ต้องไปดูก่อนว่าซ้ำกับกระทู้เก่ารึป่าว (คงไม่มีใครมีเวลาว่างขนาดนั้นแน่)
    Last edited by YetiBoy; 14 Aug 2007 at 08:34:34.

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อืม เข้ามาดูครับ
    อย่างว่าแหละ ประสบการ์ณจะสอนเราเอง ทุกเรื่องแหละครับ อิๆๆๆ

OverclockZone Member Mci's Avatar

ผมว่า x2 4000+ ดีกว่านะครับ ถ้ามองเทียบกับตัว E2140 ถึงแม้ oc จะสู้ E2140 ไม่ได้ แต่...การ oc จะมีปัญหาหลาอย่างตามมานะครับ เช่น ความร้อน แรม psu จ่ายไฟไม่พอ ต้องซื้อ psu ดี ๆ แถมอีกหน่อย cpu cooler (เอาเงินส่วนต่าง ๆ เหล่านี้ไปเพิ่มซื้อ cpu แรง ๆ โดยไม่ต้อง oc ดีกว่า) อันนี้เฉพาะการ oc แบบไกล ๆ นะครับ เช่น 100% แต่ถ้า oc เบา ๆ ไม่หนักมากก็พอกันแหละครับ oc ได้ทั้งคู่ ยังไง x2 4000+ ก็ยังดูมีภาษีดีกว่านิสหน่อย และอีกอย่างคือ cpu ทั้งสองตัวนี้รองรับการทำงานของคุณได้ดีอย่างแน่นอนครับ ผมว่าเน้นความคุ้มค่าและพอเพียงจะดีกว่า หุหุ

OverclockZone Member

อุ อุ
    Last edited by 1two3; 14 Aug 2007 at 11:20:38.

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ไม่มีใครรู้ไปซะทุกอย่างหรอกครับ

OverclockZone Member moohoo's Avatar

เป้นผม เลือก 4000+

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

แต่ บางครั้ง ค้นหน่อยก็ดี จ้า เผื่อได้ความรุ้เยอะขึ้น

OverclockZone Member RadicalX4's Avatar

เพิ่มเติมครับ bus RAM ของ x2 4000+ มันไม่รันที่ 800 MHz เพราะตัวคูณมัน 10.5
    จะใช้จริงก็ลองปรับเหลือ 10 แล้วเพิ่มบัสอีกนิดหน่อย

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

พูดถึงแล้วอยากได้ทั้ง2ตัวเยย

ไม่มีตังเหมือนเจ้าของกระทู้นั่นแหละ

Bookmarks

Bookmarks