Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel Core 2 Duo E6850 กับ Intel Core 2 Quard Q6600 เล่นเกมตัวไหนแรงกว่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel Core 2 Duo E6850 กับ Intel Core 2 Quard Q6600 เล่นเกมตัวไหนแรงกว่าครับ

2 ตัวนี้ตัวไหนเล่นเกมแรงกว่าครับ งาน กราฟฟิค ตัดต่อ แทบไม่ได้ใช้

Originally posted by Lawlight View Post
    2 ตัวนี้ตัวไหนเล่นเกมแรงกว่าครับ งาน กราฟฟิค ตัดต่อ แทบไม่ได้ใช
    E6850 3.0GHz แรงกว่าครับ
    เพราะ GHz เยอะกว่า 555+

Comment

เล่นเกมอย่างเดียว ไม่ชอบAMDเหรอท่าน คุ้มกว่านะ

ถ้าเลือกงานCGค่อยน่าจะคุ้มหน่อย....

Comment

มันจบไปนานแล้วครับ ใช้ AMD เล่นเกมส์ CPU สองค่ายในราคาเท่าๆกัน C2D ให้เฟรมเรตสูงกว่าเป็นสิบ%

Comment

มีคนเขาบอกผมมาว่า หลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียว

ถึงจะเป็นหัวปลอมๆ ก็เถอะ ถ้าจะเล่นIntel ผมว่า

Q6600 ไปเลย

Comment

" สวัสดีครับ เรื่องที่ผมจะนำเสนอต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากทีเดียว เนื่องจากราคาเจ้า CPU Q6600 ( Quad Core) ราคามันแพงกว่าเจ้า E6850 (Dual Core) อยู่เพียงไม่กี่ร้อยบาทเท่านั้นเอง จึงมีคำถามเกิดขึ้นอย่างมากมายว่า "เลือก 4 หัวไปเลย หรือจะเอาแค่ 2 หัวดี ??" และผมทราบดีว่าหลาย ๆ ท่านคงนึกในใจว่าอ้าว ราคาพอกันเลย อย่างนี้เล่น 4 หัวไปเลยไม่ดีกว่ารึ ? อย่าลืมนะครับว่า 4 หัวนั้นจะได้เปรียบอย่างเห็นได้ชัด ๆ ก็ต่อเมื่อ Application นั้น ๆ รองรับการทำงานแบบ Multicore หากท่านนำ CPU Multicore ไปใช้เล่นเกมส์หรือใช้งานกับ Application ที่มันไม่สามารถรองรับ CPU Multicore ได้แล้วล่ะก็ ท่านจะแทบไม่เห็นความแตกต่างระหว่าง CPU 2 หัว กับ CPU 4 หัวได้เลย แล้วท่านจะให้อีก 2 คอร์ว่างงานทำไมครับ ?

หากท่านยังไม่เชื่อหรือมีข้อกังขาแล้วล่ะก็ Tom's Hardware ได้นำเจ้า QX6850 มาเปรียบเทียบกันจะ ๆ กับ E6750 ในหลาย ๆ แอพพลิเคชั่น หลาย ๆ เกมส์ รวมไปถึงโปรแกรมทำงานเฉพาะทาง นอกจากนั้นยังมีการ Benchmark กันให้เห็นด้วยครับ โปรดอย่าสับสนนะครับระหว่างคะแนน Benchmark กับการใช้งานจริง !!! "

Source : tomshardware

** จากเว็ป vmodtech.com ครับ

Comment

application ที่รองรับ Multicore มีโปรแกรมอะไรบ้างครับ ส่วนใหญ่ใช้กับงานอะไรครับ?

Comment

และก็ยังสงสัย แล้วอนาคตตัวไหนจะค้ำฟ้าได้นานกว่ากันเหนี่ย

Comment

Originally posted by umbrella View Post
                  และก็ยังสงสัย แล้วอนาคตตัวไหนจะค้ำฟ้าได้นานกว่ากันเหนี่ย
                  ถึงเวลานั้นท่านก็เปลี่ยนเครื่องไปแล้วหละครับ

Comment

Originally posted by Leoz View Post
                    " สวัสดีครับ เรื่องที่ผมจะนำเสนอต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากทีเดียว เนื่องจากราคาเจ้า CPU Q6600 ( Quad Core) ราคามันแพงกว่าเจ้า E6850 (Dual Core) อยู่เพียงไม่กี่ร้อยบาทเท่านั้นเอง จึงมีคำถามเกิดขึ้นอย่างมากมายว่า "เลือก 4 หัวไปเลย หรือจะเอาแค่ 2 หัวดี ??" และผมทราบดีว่าหลาย ๆ ท่านคงนึกในใจว่าอ้าว ราคาพอกันเลย อย่างนี้เล่น 4 หัวไปเลยไม่ดีกว่ารึ ? อย่าลืมนะครับว่า 4 หัวนั้นจะได้เปรียบอย่างเห็นได้ชัด ๆ ก็ต่อเมื่อ Application นั้น ๆ รองรับการทำงานแบบ Multicore หากท่านนำ CPU Multicore ไปใช้เล่นเกมส์หรือใช้งานกับ Application ที่มันไม่สามารถรองรับ CPU Multicore ได้แล้วล่ะก็ ท่านจะแทบไม่เห็นความแตกต่างระหว่าง CPU 2 หัว กับ CPU 4 หัวได้เลย แล้วท่านจะให้อีก 2 คอร์ว่างงานทำไมครับ ?

หากท่านยังไม่เชื่อหรือมีข้อกังขาแล้วล่ะก็ Tom's Hardware ได้นำเจ้า QX6850 มาเปรียบเทียบกันจะ ๆ กับ E6750 ในหลาย ๆ แอพพลิเคชั่น หลาย ๆ เกมส์ รวมไปถึงโปรแกรมทำงานเฉพาะทาง นอกจากนั้นยังมีการ Benchmark กันให้เห็นด้วยครับ โปรดอย่าสับสนนะครับระหว่างคะแนน Benchmark กับการใช้งานจริง !!! "

Source : tomshardware

** จากเว็ป vmodtech.com ครับ
                    อ่า ขอบคุณครับที่ติดตามผลงาน เอิ๊ก ๆ ๆ

Comment

E6850 FSB1333MHz

Q6600 FSB1066MHz

เป็นผม ผมจะเลือก E6850 เพราะ แจ่มกว่า ใหม่กว่า

Comment

q6600 สำหรับ ใช้ทำงาน 3d
                        q6850 สำหรับ เกม

ความคิดผมนะ

Comment

Q6600 --> ฉลาดเลือก
                          Q6850 --> รับประทานหญ้าเป็นอาหาร

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

เน้นเกมเลือก E6850 ครับ

Comment

Working...
                            X