overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ซาวการ์ดเก่าๆของ ครีทีฟชิพอะไรครับ เสียงถึงจะดี

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

Default ซาวการ์ดเก่าๆของ ครีทีฟชิพอะไรครับ เสียงถึงจะดี

ซาวการ์ดเก่าๆของ ครีทีฟชิพอะไรครับ เสียงถึงจะดี
    แล้วดูง่ายๆยังไง คือผมแทบจะไม่รู้เรื่องซาวการ์ดเลย แต่ก่อนจะเสียเงินซื้อแพงๆอยากลองหาถูกๆมาเล่นก่อน อันละไม่ถึงพัน แต่ก็ดูไม่เป็น
    เห็นที่แอดไว้ มีมือ2 ขายดัวย เปนSound Creative 2-channels (B/P) แต่คละรุ่น จะดูไงดีว่าตัวไหนมันเสียงดี ชิพไหนดี
    ไครเปนผู้รู้ ชี้แนะทีครับ THX

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

แนะนำให้หาพวก Audigy(SB0090,SB0160) มาเล่นก่อนครับ ราคาประมาณ 1000+- ครับ ผมซื้อมาฟังเล่นอยู่ตัวนึงเมื่อ 2-3 ปีก่อน ความซวยมาเยือนทันทีครับเนื่องจากพอฟัง Audigy แล้ว ไปฟังเสียงจากเครื่องเสียงในบ้านไม่ได้เลยครับ มันห่วยมากๆ แล้วดันฟังออกหมดว่ากลางไม่ใส เบสไม่นุ่ม ทีนี้เลยพาลซวยต้องซื้อเครื่องเสียงดีๆทุกอย่างเลยครับทั้งลำโพงคอมพิวเตอร์ เครื่องเสียงรถยนต์ ฯลฯ เหอๆๆหมดไปหลายตังค์ครับ

ปล. ถ้าไม่อยากซวยแบบผม แนะนำให้ฟังซาวน์ออนบอร์ดไปเถอะครับ ฟังได้เหมือนกันถ้าไม่คิดมากนะ

OverclockZone Member aunj's Avatar
    @ Thai Samsung เครือสหพัฒน์

ช่ายๆๆ ท่าน ตี้งแต่ผมเล่นซาวด์มา เครื่องเสียงธรรมดาฟังไม่ได้เลย เซง

OverclockZone Member moohoo's Avatar

แค่ SB Live ก็ดีกว่าออนบอร์ดหลายขุมแล้วครับ
    Audigy SB0090 ก็เยี่ยมครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar

Default -*-

Quote Originally Posted by Amagin View Post
    แนะนำให้หาพวก Audigy(SB0090,SB0160) มาเล่นก่อนครับ ราคาประมาณ 1000+- ครับ ผมซื้อมาฟังเล่นอยู่ตัวนึงเมื่อ 2-3 ปีก่อน ความซวยมาเยือนทันทีครับเนื่องจากพอฟัง Audigy แล้ว ไปฟังเสียงจากเครื่องเสียงในบ้านไม่ได้เลยครับ มันห่วยมากๆ แล้วดันฟังออกหมดว่ากลางไม่ใส เบสไม่นุ่ม ทีนี้เลยพาลซวยต้องซื้อเครื่องเสียงดีๆทุกอย่างเลยครับทั้งลำโพงคอมพิวเตอร์ เครื่องเสียงรถยนต์ ฯลฯ เหอๆๆหมดไปหลายตังค์ครับ

ปล. ถ้าไม่อยากซวยแบบผม แนะนำให้ฟังซาวน์ออนบอร์ดไปเถอะครับ ฟังได้เหมือนกันถ้าไม่คิดมากนะ
    สงสัยเป็นกรรมเก่าครับ อิๆๆๆๆ
    THX for คำแนะนำครับ ทุกคนเลย

OverclockZone Member Slipkn0T's Avatar

ถ้าทำเพลงก็ ชิพ EMU นะคร้าบ

OverclockZone Member dekdoodee's Avatar

SB Live + ลำโพงดีๆ ก็เทพกว่าพวกคอมโบราคา 2-3 หมื่น หลายขุมมากๆแล้วครับ (อย่าว่าแต่ลำโพงดีๆเลยครับ SAGG 500 กว่าบาทของเพื่อนผมเซ็ตดีๆยังเจ๋งเลย -*-)

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Quote Originally Posted by Amagin View Post

เง้ออ เป็นงั้นไป

ผมว่าซาวน์การ์ดจะให้เสียงดีนั้นคงอยู่ที่ตัวซาวการ์ดอย่างเดียวไม่ได้ ลำโพงก็มีส่วนด้วย และสภาพแวดล้อมในห้อง ระบบไฟ ต้องไม่ไปกวนเสียง

แล้วที่เค้าว่า ตัวเก่าๆเสียงดี นี่จริงป่ะครับ รุ่นเก่าๆเจ๋งหรอครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เล่นเครื่องเสียงไม่อยากให้ดูชิพดูรุ่นหรือดูราคาอะไรพวกนี้เลย
    เดี๋ยวมันจะกลายเป็นว่าฟังแล้วรู้สึกดีเพราะรู้ว่ามันใช้ชิพอะไร เหมือนกับหลอกตัวเองน่ะครับ
    ฟังๆไปชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้นดีกว่า

OverclockZone Member

ความเห็นบนหัวผมนี้แจ่มเลยครับ ขอคาราวะสามกลม อืมๆๆๆๆ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

รุ่นเก่าที่เขาชอบกันเพราะถอดรหัสเเบบไม่ปรุงเเต่งอะไรมาก เสียงครบ ไม่ได้ใสOverเกินจริง

เเล้วยังเรื่องการจ่ายไฟที่มากกว่าเเน่ๆ อันนี่ผมว่าถ้าเล่นเครื่องเสียงคงเขาใจครับว่าทำไม่ต้องใช้ไฟมากกว่าเกือบ10เท่าหรือมากกว่า

ถ้า2chanel เเค่Yamahaก็พอล่ะครับ ดีกว่าOn Boardเเล้วยังโมได้อีกหลายส่วน ผมต่อกับDJ headphoneเพื่อเป็นMonitorอยู่ครับ

ราคาถูกดีด้วย ของใหม่ซื้อมา180บาทครับ

ถามรายละเอียดที่ร้านเขาก็ไม่ค่อยรู้เเต่เขาไปYamahaโดยตรงเลย จะมีบอกข้อมูลพร้อมDriverด้วย ใครคิดจะโมดิฟายชอบเเน่ๆ บอกกันถึงChipทุกขาเลย

SB0090 SB0160 sb0220 sb 0600
    มีคนขาย sb 0220 อยู่ 700บาท คุ้มไหมครับ
    แล้วท่านข้างบนหัวผมอ่ะครับ ยามาฮ่าตัวไหนหรอครับ มีลิ้งรูป ป่ะครับ อยากเห็น

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

sb0100 ก็โอเคนะครับ ดีกว่า sb0220 เคยอ่านเจอที่ท่านเรือบอกมา

ปัจจุบันผมใช้ sb0100 อยู่ครับ ใช้มาร่วม 5 ปีได้แล้ว
    ซื้อคอมพ์ใหม่มา ใช้เมนบอร์ด M2N-E ตอนแรกกะจะใช้ออนบอร์ดไปเลย
    แต่เปิดเพลงปุ๊บ ต้องรีบเอาเจ้า sb0100 มาใส่ทันที
    Last edited by Pat_CSSU; 16 Aug 2007 at 08:14:02.

Default -*-

Quote Originally Posted by Pat_CSSU View Post
    sb0100 ก็โอเคนะครับ ดีกว่า sb0220 เคยอ่านเจอที่ท่านเรือบอกมา

ปัจจุบันผมใช้ sb0100 อยู่ครับ ใช้มาร่วม 5 ปีได้แล้ว
    ซื้อคอมพ์ใหม่มา ใช้เมนบอร์ด M2N-E ตอนแรกกะจะใช้ออนบอร์ดไปเลย
    แต่เปิดเพลงปุ๊บ ต้องรีบเอาเจ้า sb0100 มาใส่ทันที
    นี่ล่ะครับที่ประมานนี้อยากรู้ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member axolotl's Avatar

ผม Sound On Board แต่เน้นลำโพงกับ Software แทน
    เพราะ Sound มันอาศัย CPU แล้วสมัยนี้ สมัยก่อน CPU
    100MHz ประมวลผลปกติก็ Load แล้ว Sound สมัยก่อน
    เลยจะประมวลผลเอง แต่สมัยนี้ On Board ก็โยนให้ CPU
    ทำแทน เพราะ CPU 3.0GHz ประมวลผลเร็วกว่ากันเยอะ

ในที่สุดก็ได้ลองซะทีครับ ได้ SB Audigy Value 5.1 มั๊ง ของคนรู้จักมาลอง แล้วกลับมาฟังออนบอร์ด ผมว่ามันต่างกันเลยล่ะ เสียงการ์ดดีกว่าจริงๆ ต้องหามาไว้ใช้มั่งแล้วล่ะ

OverclockZone Member Feriuz's Avatar

ผมมีงบ 1500 มีตัวไหนให้เลือกมั้งครับ ท่านๆ

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Quote Originally Posted by Feriuz View Post
    ผมมีงบ 1500 มีตัวไหนให้เลือกมั้งครับ ท่านๆ
    Audigy2 เลยครับ เห็นมีคนปล่อยในบอร์ดอยู่ ไม่รู้หมดรึยัง

Audigy2 นี่หน้าตาเป็ยไงหรอครับ แล้วราคาประมานเท่าไหร่ ต้องดูระหัสชิพด้วยหรือเปล่า หรือตะกูลนี้ได้ทั้งตะกูล

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks