Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซาวการ์ดเก่าๆของ ครีทีฟชิพอะไรครับ เสียงถึงจะดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซาวการ์ดเก่าๆของ ครีทีฟชิพอะไรครับ เสียงถึงจะดี

ซาวการ์ดเก่าๆของ ครีทีฟชิพอะไรครับ เสียงถึงจะดี
    แล้วดูง่ายๆยังไง คือผมแทบจะไม่รู้เรื่องซาวการ์ดเลย แต่ก่อนจะเสียเงินซื้อแพงๆอยากลองหาถูกๆมาเล่นก่อน อันละไม่ถึงพัน แต่ก็ดูไม่เป็น
    เห็นที่แอดไว้ มีมือ2 ขายดัวย เปนSound Creative 2-channels (B/P) แต่คละรุ่น จะดูไงดีว่าตัวไหนมันเสียงดี ชิพไหนดี
    ไครเปนผู้รู้ ชี้แนะทีครับ THX

แนะนำให้หาพวก Audigy(SB0090,SB0160) มาเล่นก่อนครับ ราคาประมาณ 1000+- ครับ ผมซื้อมาฟังเล่นอยู่ตัวนึงเมื่อ 2-3 ปีก่อน ความซวยมาเยือนทันทีครับเนื่องจากพอฟัง Audigy แล้ว ไปฟังเสียงจากเครื่องเสียงในบ้านไม่ได้เลยครับ มันห่วยมากๆ แล้วดันฟังออกหมดว่ากลางไม่ใส เบสไม่นุ่ม ทีนี้เลยพาลซวยต้องซื้อเครื่องเสียงดีๆทุกอย่างเลยครับทั้งลำโพงคอมพิวเตอร์ เครื่องเสียงรถยนต์ ฯลฯ เหอๆๆหมดไปหลายตังค์ครับ

ปล. ถ้าไม่อยากซวยแบบผม แนะนำให้ฟังซาวน์ออนบอร์ดไปเถอะครับ ฟังได้เหมือนกันถ้าไม่คิดมากนะ

Comment

ช่ายๆๆ ท่าน ตี้งแต่ผมเล่นซาวด์มา เครื่องเสียงธรรมดาฟังไม่ได้เลย เซง

Comment

แค่ SB Live ก็ดีกว่าออนบอร์ดหลายขุมแล้วครับ
        Audigy SB0090 ก็เยี่ยมครับ

Comment

-*-

Originally posted by Amagin View Post
          แนะนำให้หาพวก Audigy(SB0090,SB0160) มาเล่นก่อนครับ ราคาประมาณ 1000+- ครับ ผมซื้อมาฟังเล่นอยู่ตัวนึงเมื่อ 2-3 ปีก่อน ความซวยมาเยือนทันทีครับเนื่องจากพอฟัง Audigy แล้ว ไปฟังเสียงจากเครื่องเสียงในบ้านไม่ได้เลยครับ มันห่วยมากๆ แล้วดันฟังออกหมดว่ากลางไม่ใส เบสไม่นุ่ม ทีนี้เลยพาลซวยต้องซื้อเครื่องเสียงดีๆทุกอย่างเลยครับทั้งลำโพงคอมพิวเตอร์ เครื่องเสียงรถยนต์ ฯลฯ เหอๆๆหมดไปหลายตังค์ครับ

ปล. ถ้าไม่อยากซวยแบบผม แนะนำให้ฟังซาวน์ออนบอร์ดไปเถอะครับ ฟังได้เหมือนกันถ้าไม่คิดมากนะ
          สงสัยเป็นกรรมเก่าครับ อิๆๆๆๆ
          THX for คำแนะนำครับ ทุกคนเลย

Comment

ถ้าทำเพลงก็ ชิพ EMU นะคร้าบ

Comment

SB Live + ลำโพงดีๆ ก็เทพกว่าพวกคอมโบราคา 2-3 หมื่น หลายขุมมากๆแล้วครับ (อย่าว่าแต่ลำโพงดีๆเลยครับ SAGG 500 กว่าบาทของเพื่อนผมเซ็ตดีๆยังเจ๋งเลย -*-)

Comment

Originally posted by Amagin View Post

เง้ออ เป็นงั้นไป

ผมว่าซาวน์การ์ดจะให้เสียงดีนั้นคงอยู่ที่ตัวซาวการ์ดอย่างเดียวไม่ได้ ลำโพงก็มีส่วนด้วย และสภาพแวดล้อมในห้อง ระบบไฟ ต้องไม่ไปกวนเสียง

Comment

แล้วที่เค้าว่า ตัวเก่าๆเสียงดี นี่จริงป่ะครับ รุ่นเก่าๆเจ๋งหรอครับ

Comment

เล่นเครื่องเสียงไม่อยากให้ดูชิพดูรุ่นหรือดูราคาอะไรพวกนี้เลย
                    เดี๋ยวมันจะกลายเป็นว่าฟังแล้วรู้สึกดีเพราะรู้ว่ามันใช้ชิพอะไร เหมือนกับหลอกตัวเองน่ะครับ
                    ฟังๆไปชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้นดีกว่า

Comment

ความเห็นบนหัวผมนี้แจ่มเลยครับ ขอคาราวะสามกลม อืมๆๆๆๆ

Comment

รุ่นเก่าที่เขาชอบกันเพราะถอดรหัสเเบบไม่ปรุงเเต่งอะไรมาก เสียงครบ ไม่ได้ใสOverเกินจริง

เเล้วยังเรื่องการจ่ายไฟที่มากกว่าเเน่ๆ อันนี่ผมว่าถ้าเล่นเครื่องเสียงคงเขาใจครับว่าทำไม่ต้องใช้ไฟมากกว่าเกือบ10เท่าหรือมากกว่า

ถ้า2chanel เเค่Yamahaก็พอล่ะครับ ดีกว่าOn Boardเเล้วยังโมได้อีกหลายส่วน ผมต่อกับDJ headphoneเพื่อเป็นMonitorอยู่ครับ

ราคาถูกดีด้วย ของใหม่ซื้อมา180บาทครับ

ถามรายละเอียดที่ร้านเขาก็ไม่ค่อยรู้เเต่เขาไปYamahaโดยตรงเลย จะมีบอกข้อมูลพร้อมDriverด้วย ใครคิดจะโมดิฟายชอบเเน่ๆ บอกกันถึงChipทุกขาเลย

Comment

SB0090 SB0160 sb0220 sb 0600
                          มีคนขาย sb 0220 อยู่ 700บาท คุ้มไหมครับ
                          แล้วท่านข้างบนหัวผมอ่ะครับ ยามาฮ่าตัวไหนหรอครับ มีลิ้งรูป ป่ะครับ อยากเห็น

Comment

sb0100 ก็โอเคนะครับ ดีกว่า sb0220 เคยอ่านเจอที่ท่านเรือบอกมา

ปัจจุบันผมใช้ sb0100 อยู่ครับ ใช้มาร่วม 5 ปีได้แล้ว
                            ซื้อคอมพ์ใหม่มา ใช้เมนบอร์ด M2N-E ตอนแรกกะจะใช้ออนบอร์ดไปเลย
                            แต่เปิดเพลงปุ๊บ ต้องรีบเอาเจ้า sb0100 มาใส่ทันที
                            Last edited by Pat_CSSU; 16 Aug 2007, 08:14:02.

Comment

-*-

Originally posted by Pat_CSSU View Post
                              sb0100 ก็โอเคนะครับ ดีกว่า sb0220 เคยอ่านเจอที่ท่านเรือบอกมา

ปัจจุบันผมใช้ sb0100 อยู่ครับ ใช้มาร่วม 5 ปีได้แล้ว
                              ซื้อคอมพ์ใหม่มา ใช้เมนบอร์ด M2N-E ตอนแรกกะจะใช้ออนบอร์ดไปเลย
                              แต่เปิดเพลงปุ๊บ ต้องรีบเอาเจ้า sb0100 มาใส่ทันที
                              นี่ล่ะครับที่ประมานนี้อยากรู้ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X