Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อวานผมโดนไวรัสผ่านmsn มาคับ ช่วยแก้ให้หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อวานผมโดนไวรัสผ่านmsn มาคับ ช่วยแก้ให้หน่อย

เมื่อวานนี้มีพี่เขาส่งอะไรก็ไม่รู้มาให้ผ่าน msn ปรากฏว่าผมรับแล้วเปิด มันก็ไม่มีอะไร แต่ปรากฏว่ามันกลายเป็นไวรัส แล้วแพร่กระจาย ไวรัสให้ คนอื่นในlist msn ที่onlineอยู่ของผม โดยที่ผมไม่ได้เป็นคนส่งให้ครับ ใครพอจะรู้บ้างว่ามีซอฟแวร์ตัวไหนแก้ได้บ้างคับ ช่วยส่งlink ให้หน่อยคับ

วิธีแก้ตัวที่1 images.zip

1. กด ctrl + Alt + del เพื่อเรียก task manager

2. ดูที่ process list ว่ามี winlog32.exe หรือไม่ ถ้ามี ให้ end task ไป

3. ไปดูที่ start => run พิมพ์ว่า msconfig แล้ว enter

4. ไปที่ แท๊บ start up ดูหา Winlog32.exe ให้ uncheck มัน แล้ว กด OK ยังไม่ต้อง restart

5. เข้า Start => Search แล้วไป search ที่ drive c: หาไฟล์ winlog32.* ถ้าเจอ winlog32.exe -<random ตัวเลข> ให้ลบทิ้งไป

6. restart Windows ทีจึก หายชัวร์

วิธีแก้ตัวที่2 pic.zip อันนี้ตัวแสบเพราะมันคล้ายๆกันแต่คนล่ะชื่อ

1. กด ctrl + Alt + del เพื่อเรียก task manager

2. ดูที่ process list ว่ามี MSNMSG.exe หรือ MSNMAGR.exe ให้ end task ทั้งคู่ไป

3.เข้าไปที่ c:\window แล้วมองหา ไฟล์ที่มีชื่อว่า MSNMSG.exe หรือ MSNMsg.exe.pf และ PIC.Zip ลบทั้งคู่ทึ้งให้หมด

4. หากเราหาไฟล์ตัวใดตัวหนึ่งไม่เจอ อาการจะเหมือนเดิม แต่ไฟล์ที่เราส่งไปให้เพื่อน จะเป็นไฟล์ที่ไม่มีโทษ ครับแต่ทางที่ดีหาให้เจอครับ

5.รีเครื่อง 1 จึก แล้วลอง ออนเอม อีกครั้ง

เครดิตวิธีแก้จาก www.prakard.com และ www.thaimazada3.com ครับผม

Comment

โดนเหมือนกันเลยแฮะ เล่นลงใหม่เลย หายขาด หุหุ

Comment

ขอบคุณมากๆครับผม

Comment

Working...
        X