รบกวนคุณwikorn และเพื่อนๆ ท่านอื่น จัดชุดคอมให้ผมหน่อย ผมมีจอ 17", psu, กับ case แล้ว อยากได้คอมสำหรับ
1. ดูหนัง ใช้ PowerDVD
2. Rip หนังจากแผ่น CD กับ DVD เข้าไปเก็บไว้ใน harddisk ผมมีหนังการ์ตูนของหลานเก็บอยู่เยอะมาก ดูไปนานๆแล้วไม่ดูแลแผ่น แผ่นมันก็เลยเป็นรอย ก็เลยอยากเก็บไว้ใน harddisk เมื่อก่อนใช้ P4 2.4 hz แล้วใช้เวลาในการ rip เข้าคอมนานมาก ไม่ทราบว่าจะใช้พวก Q6600 , E6850, หรือ แค่ E6750 ก็พอ? อย่างไหนเร็วกว่ากัน?
3. ใช้ฟังเพลง ผมมีเพลงituneประมาณ 2000 เพลงซึ่งเป็นไฟล์ AAC ซะเกือบทั้งหมด ตอน rip เข้าไปไม่มีปัญหา แต่เวลาเปิดเล่นituneแล้วมีความรู้สึกว่ามันอืดๆยังงัยไม่รู้ ใช้cpuที่เร็วขึ้นจะแก้ปัญหาตรงประเด็นมั๊ย? หรือต้องเพิ่มram?
4. เก็บรูปภาพ และใช้ photoshop แก้ไขรูปบ้างเป็นบางครั้ง ส่วนใหญ่ผมimportมาเป็น jpg ไฟล์แล้วเก็บเข้าharddisk และถ้าผมimport มาเป็น raw file ใช้ Q6600 กับE6850 อย่างไหนเร็วกว่ากัน?
5. scan เก็บเอกสาร + รูปภาพจากฟิลม์เก่าๆ
6. เล่นเกมบ้าง ส่วนใหญ่เป็นเกมแนววางแผน เช่น Sim City กับ FM2007
7. ในอนาคตต้องการนำกล้องถ่ายDVD มาต่อกับคอมเครื่องนี้เพื่อตัดต่อและเขียนแผ่น
8. ในอนาคตอาจเปลี่ยนจอให้ใหญ่ขึ้น(22") แนะนำการ์ดจอที่รองรับด้วยครับ
ผมมีงบประมาณ 25000 เกินได้ซัก 2000 ครับ