overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอโทษด้วยอย่าเพิ่งลบนะครับ ช่วยตอบหน่อย asus x1600xt จะต่อออกทีวียังงัยครับ

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

Default ขอโทษด้วยอย่าเพิ่งลบนะครับ ช่วยตอบหน่อย asus x1600xt จะต่อออกทีวียังงัยครับ

ขอโทษด้วยที่โพสต์ผิดหมวด ลองโพสต์ที่โหมดการ์ดจอแล้วรออยู่ยังไม่มีใครตอบ คิดว่ามาโพสต์หมวดนี้ดีกว่า เพราะมีคนเข้ามาเยอะ
    พอดีผมได้การ์ดตัวใหม่มาเป็น Asus x1600xt ชอบมากเลย การ์ดตัวนี้มี Rage Theater ด้วย มีสาย Avivo มาให้ ที่สายมีช่องเสียบ S – VID IN COMP IN S – VID OUT COMP OUT ที่การ์ดมีรูเสียบ 9 pin ผมจะเอาการ์ดตัวนี้มาต่อให้ออกทีวี ลองต่อดูแล้ว ลองเสียบหมดทุกช่องแล้ว (เคยต่อออกทีวีแต่เป็นการ์ดรุ่นอื่น) ยังต่อออกทีวีไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเสียบสายผิดหรือเปล่า เพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ หรือใช้รุ่นที่มีสาย Avivo เหมือนกัน รบกวนมาช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล. สาย Avivo ที่แถมมากับการ์ดเป็นสายสีม่วงตามรูปครับ

ปิดกระทู้ครับต่อได้แล้วครับ ของผมย้ายช่องเสียบมอนิเตอร์มาเสียบที่ช่อง DVI เมื่อก่อนเสียบที่ช่อง Analog พอเปิดเครื่องก็ใช้ได้เลยครับ ภาพชัดมากๆ ครับ ขนาดเสียบสาย av ธรรมดา แต่ผ่านสายสีม่วงที่เป็นสาย Avivo
    ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบครับ
    Last edited by โอ๊บจัง; 15 Aug 2007 at 16:02:26.

OverclockZone Member spellreal's Avatar

พัง

OverclockZone Member mamuengnoi's Avatar
    อยู่ข้างอุโมงค์

มันจะมีให้เลือกที่ driverป่าว

OverclockZone Member o_extreme's Avatar
    ... อ้อมใหญ่ ...

ลองค้นในคู่มือรึยังครับ ท่าน โอ๊บจัง

ปล. ผมเคยใช้แต่รุ่นอื่นอะครับ -*-

OverclockZone Member soniconline's Avatar

Quote Originally Posted by โอ๊บจัง View Post
    ขอโทษด้วยที่โพสต์ผิดหมวด ลองโพสต์ที่โหมดการ์ดจอแล้วรออยู่ยังไม่มีใครตอบ คิดว่ามาโพสต์หมวดนี้ดีกว่า เพราะมีคนเข้ามาเยอะ
    พอดีผมได้การ์ดตัวใหม่มาเป็น Asus x1600xt ชอบมากเลย การ์ดตัวนี้มี Rage Theater ด้วย มีสาย Avivo มาให้ ที่สายมีช่องเสียบ S – VID IN COMP IN S – VID OUT COMP OUT ที่การ์ดมีรูเสียบ 9 pin ผมจะเอาการ์ดตัวนี้มาต่อให้ออกทีวี ลองต่อดูแล้ว ลองเสียบหมดทุกช่องแล้ว (เคยต่อออกทีวีแต่เป็นการ์ดรุ่นอื่น) ยังต่อออกทีวีไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าเสียบสายผิดหรือเปล่า เพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ หรือใช้รุ่นที่มีสาย Avivo เหมือนกัน รบกวนมาช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ปล. สาย Avivo ที่แถมมากับการ์ดเป็นสายสีม่วงตามรูปครับ
    สีของสายเหมาะกับบางคนในบอร์ดนี้เลยครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

--"
    ตั้งในหมวดการ์ดจอ ละ จะตอบให้

OverclockZone Member bazara's Avatar

ผมเคอยเจอเหมือนกันครับ ไอ้สายที่แถมมามันใช้กับการ์ดจอไม่ได้ ต้องไปหาสายที่เป็นs-วีดีโอ มาใอครับถึงมันจะใช้ได้ ส่วนสาย9พินหาได้ตามร้านขาย อุปกรณ์เสริมอ่ะครับ

OverclockZone Member value's Avatar

ใครเคยต่อช่วยบอกทีครับ เอาใจช่วย

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    --"
    ตั้งในหมวดการ์ดจอ ละ จะตอบให้
    ตั้งไปก่อนหน้านั้นแล้ว ยังไม่มีใครมาตอบเลย รบกวนช่วยตามไปตอบทีครับ
    ลิ้งค์
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=87698
    Last edited by โอ๊บจัง; 15 Aug 2007 at 05:29:07.

OverclockZone Member o_extreme's Avatar
    ... อ้อมใหญ่ ...

เอาใจช่วยครับ [ทำได้แค่นี้ แฮ่ๆ]

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ข้างหลังต้องเสียบ monitor ออกจอ com ให้ถูกก่อนครับคือเสียบรูเเลกของ การ์ดจอดูในคู่มือ น่าจะเป็น crt

เเล้วค่อยเสียบ tv out restart เครื่อง 1 ที เเล้วเข้า catalyst control center
    Displays manager ดูในช่อง attached displays currently ว่ามีรูปจอ tv อยู่ในช่องนั้นไหมถ้ามีก็คลิกขวาเเล้ว enable

OverclockZone Member

ไต้หวันทำเกินมาครับ - ไม่รู้เหมือนกัน
    มาช่วยดันให้ แหะๆ ด้วยคน

หรือมันมองเป็น secondary adapter(ตัวprimaryเป็นVGAธรรมดา)
    อย่างที่คุณmameungnoiบอก

Quote Originally Posted by o_extreme View Post
    ลองค้นในคู่มือรึยังครับ ท่าน โอ๊บจัง

ปล. ผมเคยใช้แต่รุ่นอื่นอะครับ -*-
    ตอนซื้อมาไม่มีคู่มือ ขอบคุณที่เข้ามาช่วยตอบ

Quote Originally Posted by bazara View Post
    ผมเคอยเจอเหมือนกันครับ ไอ้สายที่แถมมามันใช้กับการ์ดจอไม่ได้ ต้องไปหาสายที่เป็นs-วีดีโอ มาใอครับถึงมันจะใช้ได้ ส่วนสาย9พินหาได้ตามร้านขาย อุปกรณ์เสริมอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ วันนี้จะลองไปหาซื้อ

Quote Originally Posted by value View Post
    ใครเคยต่อช่วยบอกทีครับ เอาใจช่วย
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by Nutte View Post
    ข้างหลังต้องเสียบ monitor ออกจอ com ให้ถูกก่อนครับคือเสียบรูเเลกของ การ์ดจอดูในคู่มือ น่าจะเป็น crt

เเล้วค่อยเสียบ tv out restart เครื่อง 1 ที เเล้วเข้า catalyst control center
    Displays manager ดูในช่อง attached displays currently ว่ามีรูปจอ tv อยู่ในช่องนั้นไหมถ้ามีก็คลิกขวาเเล้ว enable
    ผมทำตามนั้นแล้ว แต่ตอนแรกไม่ได้รีสตาร์ท จะลองรีสตาร์ทดู ได้ผลยังไงจะมาโพสต์บอกอีกที่ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by Ryu View Post
    ไต้หวันทำเกินมาครับ - ไม่รู้เหมือนกัน
    มาช่วยดันให้ แหะๆ ด้วยคน

หรือมันมองเป็น secondary adapter(ตัวprimaryเป็นVGAธรรมดา)
    อย่างที่คุณmameungnoiบอก
    ขอบคุณครับ ยังไม่รู้เลยว่าสายที่ให้มาทำอะไรได้บ้าง

OverclockZone Member TOTi.SOCiETY's Avatar
    ลอยลม ชายเล ฮาเฮ เรื่อยไป

ได้ยังหน้อ

OverclockZone Member mummy's Avatar
    รูป : ผมขี่ เมียซ้อน ฮือๆ

ดัน

OverclockZone Member m598's Avatar
    แยกห้วยขวาง-รัชดา

ส่วนมากของ ATI นะครับ ที่ผมทำคืออย่าพึ่งเปิดเครื่องทั้ง TV และ คอม ต่อสายต่างๆให้เรียบร้อยทั้งคอมและ ทีวี
    เปิดทีวีก่อนและเปลี่ยนช่องไว้ที่ช่องที่เราต่อไว้ เปิดคอม เราจะเห็นภาพขึ้นตั้งแต่ตอนบูตเลยครับ แล้วค่อยไปเซตในไดร์ทเวอร์อีกที ถ้าสายไม่มีปัญหาและต่อถูกต้องน่าจะมีภาพนะ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ลองเสียบจอคอมสลับดูช่อง crt กับ dvi ไม่รู้อันไหนมันออกจอ 1 ลองสลับดู

OverclockZone Member value's Avatar

คุณโอ๊บจัง ต่อได้หรือยังครับ
    ดันๆ

OverclockZone Member pee-kungs's Avatar

ขั้นตอนการต่อสัญญาณจากการ์ดจอ เข้ากับ TV

1. สายสีม่วง Avivo...ใช้ได้ในกรณีที่ TV ของคุณมีช่องสัญญาณ S-Video....โดยปลายสาย 9 พินต่อเข้ากับการ์ดจอ......อีกด้านหนึ่งที่เป็นกล่องสีม่วง..มีช่องเสียบ S – VID IN COMP IN S – VID OUT COMP OUT ให้เอาสายสัญญาณเส้นสีำดำที่แถมมาด้วย...เสียบที่ช่องสัญญาณ S – VID OUT ปลายสายอีกด้าน...ต้องหาตัวแปลงแจ็คให้เป็นแจ็คแบบ RCA ตัวผู้ เพื่อต่อเข้ากับช่องสัญญาณภาพที่ TV (แจ็ค RCA สีเหลือง)

2. กรณีไม่ต่อสายสัญญาณภาพผ่านสาย VIVO ....ก็ให้ใช้สายสัญญาณเส้นสีดำที่แถมมาให้.....ปลายสายด้าน 9 พิน(หรือ 4 พิน) ต่อเข้ากับการ์ดจอ.....อีกด้านหนึ่งต้องหาตัวแปลง..ที่บอกไว้แล้ว...ต่อเข้ากับ TV

ขั้นตอนการ SET UP ที่ไดรเวอร์การ์ดจอ catalyst control center
    Displays manager ดูในช่อง attached displays currently

** รอดูภาพประกอบ****ไปถ่ายรูปแป๊ปนึง****
    Last edited by pee-kungs; 15 Aug 2007 at 15:40:30.

ต่อได้แล้วครับ ของผมย้ายช่องเสียบมอนิเตอร์มาเสียบที่ช่อง DVI เมื่อก่อนเสียบที่ช่อง Analog พอเปิดเครื่องก็ใช้ได้เลยครับ ภาพชัดมากๆ ครับ ขนาดเสียบสาย av ธรรมดา แต่ผ่านสายสีม่วงที่เป็นสาย Avivo
    ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบครับ

Bookmarks

Bookmarks