Announcement

Collapse
No announcement yet.

_____RAM__OVERCLOCKยังไงครับ______

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• _____RAM__OVERCLOCKยังไงครับ______

สเปกเครื่องผมนะครับ
    M/B ECS PT880 Pro A bios AMI
    P4 506 2.66 Socket 775 Bus133=2.66 188=2.81
    RAM 512*2 jetram bus400
    VGA Asus eax1300Pro 256DDR2 128bit
    HDD 80*2 GB sata1 sata2
    LCD 713n SAMSUNG 17นิ้ว

web mainboard ครับ
    http://www.ecs.com.tw/ECSWeb/Product...ID=93&LanID=17

จะถามว่าแรม จะ overclock ยังไงดีครับ เข้าไปปรับ ไหน bios ยังไงครับ มันเป็นเรื่องละเอืยดอ่อนครับ ทำไม่เป็นครับ

แต่ผมCLOCK CPUไปแล้ว จาก bus 133=2.66 เป็น bus 188=2.81 เหอะๆๆ

แต่ผมCLOCK CPUไปแล้ว จาก bus 133=2.66 เป็น bus 188=2.81 เหอะๆๆ

ก็ทำได้โดยการ กดค่า CL และ บีบให้ แรมวิ่ง ที่ 1T ให้ได้ครับลอง 2อันนี้ดูก่อนครับ

Comment

กดค่า CL และ บีบให้ แรมวิ่ง ที่ 1T ให้ได้ครับลอง 2อันนี้ดูก่อนครับ
      กดที่ไหนนะครับเนี้ย

Comment

เข้า ADVANCE ครับ

Comment

เดี่ยวลองทำดูนะครับ แล้วมันจะมีผลอะไรป่าวครับ นอกจาก ramแรงขึ้นแล้ว

Comment

ขออนุญาติสอนหน่อย
            เพราะดูแล้วคุณยังไม่เข้าใจอะไรหลายๆอย่าง
            อย่างแรก คุณต้องรู้จักCPUที่คุณจะclockก่อน
            ถ้าCPUของคุณเป็นP4 506 จะมีตัวคูณ=20
            bus speedเดิม=133 ความเร็วเดิม=20
            X133=2660Mhzซึ่ง=2.66Ghz
            ตามที่คุณบอก CLOCK CPUไปแล้ว เป็น bus 188=2.81
            ผมไม่ทราบคุณดูว่ามันเป็น2.81จากตรงไหน
            ผมยังคิดไม่ออกว่าจะเป็น2.81ได้อย่างไร
            เพราะ20X188=3760ซึ่ง=3.76Ghz

ผมว่าคุณค่อยๆทำความเข้าใจทีละอย่างจะดีกว่า
            โดยเริ่มจากCPUก่อน ใจเย็นๆครับ

Comment

ขออนุญาติสอนหน่อย
              เพราะดูแล้วคุณยังไม่เข้าใจอะไรหลายๆอย่าง
              อย่างแรก คุณต้องรู้จักCPUที่คุณจะclockก่อน
              ถ้าCPUของคุณเป็นP4 506 จะมีตัวคูณ=20
              bus speedเดิม=133 ความเร็วเดิม=20
              X133=2660Mhzซึ่ง=2.66Ghz
              ตามที่คุณบอก CLOCK CPUไปแล้ว เป็น bus 188=2.81
              ผมไม่ทราบคุณดูว่ามันเป็น2.81จากตรงไหน
              ผมยังคิดไม่ออกว่าจะเป็น2.81ได้อย่างไร
              เพราะ20X188=3760ซึ่ง=3.76Ghz

ผมว่าคุณค่อยๆทำความเข้าใจทีละอย่างจะดีกว่า
              โดยเริ่มจากCPUก่อน ใจเย็นๆครับ
              ผมก็ยังไม่ค่อบเข้าใจนะครับ แต่ ที่ผมเข้าไปปรับในbios ให้
              BUS 188 แล้วให้ไป เช็กความเร็วที่ คลิกขาวMY_COMมันขึ้น

Intel(R)
              Pentium(R)4 CPU 2.66GHz
              2.81,1.00GBof RAM อ่ะครับ

พอปรับเป็น 133 เหมือนเดิม มันด็เป็น 2.66

ช่วยอธิบายที่ครับ

Comment

แบบเดิม
                หลังOVERCLOCK เปลี่ยนBUSเป็น 188 = 2.81

ค่าแรมแบบเดิม
                หลังOVERCLOCK

2.81 งงป่าวล้ะ

Comment

ก็ผมไปปรับบัส CPU เป๋น 188 มันได้ 2.81 งงต้องนี้ครับ

Comment

ไม่งง แต่รู้สึกสนุกดี
                    มันก็ถูกแล้วนี่ครับ
                    คุณไปเอาตัวเลข188มาจากใหนมันแค่140.6เอง ดูดีๆ
                    จะลองเข้าไปดูในbiosว่าเป็น188หรือ140ก็ได้
                    ส่วนค่าอื่นๆเดี๋ยวค่อยๆไล่บอกให้

Comment

แต่ ใน BIOS ผมเป็น คนปรับกลับมือถือนะครบ 188 นะครับ ถ่ายรูปมาให้ดู

ตัวเลขใน บัสใน BIOS___________ความเร็วCPU___________BUsในโปรแกรมCPUz
                      ____________188__________________2.81________________140.6
                      ____________190__________________2.84________________142
                      ____________193__________________2.89________________144.7
                      ____________196__________________2.94 ________________146.8

มันแปลกแปลกป่าวครับ ช่วยดูให้ทีครับ
                      Last edited by momaymint; 23 Oct 2006, 01:36:28.

Comment

ต้องการเห็นค่าตัวเลขFSBของCPUในbiosที่คุณปรับช่วยถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะ
                        ดึกแล้วขอตัวนอนก่อนนะพรุ่งนี้ต้องทำงาน
                        จะมาดูให้ตอนดึกพรุ่งนี้อีกที
                        ถ่ายรูปbiosหัวข้อของramมาดูบ้างจะได้บอกถูก แล้วโปรแกรมสำหรับเช็คhardwareเครื่องมีหรือยังเช่น EVEREST

Comment

มีแล้วครับโปรแกรม
                          EVEREST
                          นี้คือรูปครับ ดูกันเต็มๆๆๆเลยครับ

Comment

งง เหมือนกัน

แต่ผมว่า บอณ์ด มันทดแรม อัตโนมัตินะ เพราะปรับเป็น AUTO ไว้ ลอง ล๊อกตรง
                            DRAM FREQENCY ดู 400

Comment

คิดว่าน่าเป็นเหมือนที่ท่าน พีคุง บอก ลอง fix ram เป็น DDR 400 ดูครับ
                              อาจจะเห็นไรดี ๆ แล้วมาบอกผลกันมั่งนะครับ ขอให้โชคดีครับ

Comment

Working...
                              X