Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีปัญหาหลังจากเปลี่ยนเมนบอร์ดและซีพียูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีปัญหาหลังจากเปลี่ยนเมนบอร์ดและซีพียูครับ

ผมมีปัญหาหลังจากเปลี่ยนเมนบอร์ดและซีพียูครับ เครื่องเดิม P4 1.6a m/b P4x266a H/D IDE 40GB AGP Geforce MX 4000 128 MB DDR RAM 512 DDR266 เปลี่ยน ซีพียู เป็น PentiumD 925 M/B Gigabyte GA-81865GME-775-RH RAM 512 DDR400 หลังจากลงโปรแกรมที่ใช้งานต่าง ๆ หมดแล้ว ปรากฎว่าใช้งานไปได้ 20 - 30 นาที ก็เกิดอาการค้างตลอดต้องรีสตาร์ทใหม่อย่างเดียวเมื่อเปิดขึ้นมาใหม่แล้วคราวนี้ไม่เกิน10 นาทีก็ค้างอีกเป็นอย่างนี้ตลอด ช่วยกรุณาวิเคราะห์ให้ด้วยครับว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร

ลองลง win ใหม่ครับ

Comment

ลงมา 3 รอบแล้วก็ยังเป็นเหมียนเดิม เฮ้อ..

Comment

ลองดูซิ้ง CPU น่ะครับว่าเรียบร้อยดีหรือเปล่า 775 ซิ้งไส่ยาก บางทีคิดว่าแน่นแล้วแต่บางทียังไม่เรียบร้อย

หรืออาจเกิดจาก ตัววินโด้ก็มีส่วนครับ ลองเข้าไปเล่นๆ ดูในเซฟโหมดก่อนน่ะครับ

Comment

ถ้าลง 3 รอบแล้ว ก็ลองใช้ แผ่นอื่นดูคับ หมายถึง เวอร์ชั่นอื่นนะคับ

Comment

ที่ลง 3 รอบ เป็นการลง winXP PRO ,winXP PRO sp2 และ winXP ตัว 2006 คนละแผ่นกันครับ โดยตัวปัจจุบันเป็น winXP ตัว 2006 ซิงค์ CPU ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่แต่ ซิงค์ north Bride และซิงค์การ์ดจอ ร้อนมาก โดยเทียบกับอีกเครื่องหนึ่ง ที่เป็น P4 2.0 M/B P4PE-X อุปกรณ์ประกอบอื่น ๆ เหมือนกัน สงสัยต้องลองรื้อแล้วประกอบใหม่อีกซีกรอบซะแล้ว

Comment

อาการแบบนี้หน้าเป็นที่แรม ลองหาแรมอื่นมาลองก่อนครับ

Comment

ลองเปลี่ยนแรมดู ถอดการ์ดจอตัวเก่าออกแล้วก็ลองต่อVGAออนบอร์ดดูด้วยครับถ้ายังใช้การ์ดจอตัวเดิมอยู่นะ

Comment

ผมเป็นเหมือนกันใช้ไปบางทีก็ค้างไปเฉยเลย
                  เลยลองถอดการ์ดจอออกแล้วใช้ออนบอร์ดแทนก็ไม่ปัญหาอะไร

Comment

cpu ร้อนเท่าไรครับ ทาซิลิโคลนใหม่ดูครับ

หาโปรแกรมมาดูครับ ว่าพวก mainboard , cpu , vga มันร้อนเท่าไร

Comment

ฮาดดิส จะลาโลก รึเปล่าครับ

Comment

ผมเคยเป็นครับ น่าจะเป็นที่ตัวพาเวอร์ จ่ายไฟไม่พอ ผมก็ค้างแบบนี้แหละ ลงวินโดร์ ใหม่ก็เหมือนเดิม

Comment

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ เมื่อวานทำการเปลี่ยนแรมจาก DDR 400 เป็น DDR 266 ตัวเดิมและการ์ดจอ Geforce MX 4000 128 MB DDR เป็น Geforce2 MX400 64MB แล้วเล่นเกมส์ FM 2007 4 - 5 ชั่วโมง ปรากฎว่าไม่มีอาการเครื่องค้างอีกเลย เดี๋ยววันนี้จะลองเปลี่ยนการ์ดจอเป็น Geforce MX 4000 128 MB DDR ดูว่าจะเป็นยังไงบ้าง แต่มีข้อสงสัยอยู่อย่างหนึ่งคือ ทำไม่ไม่สามารถลง ไดรเวอร์ที่มากับการ์ดจอ Geforce MX 4000 128 MB DDR ได้

Comment

Working...
                          X