Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดหัวๆ ช่วยกันปวดหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวๆ ช่วยกันปวดหน่อย

เอาบอร์ดไปเครมมา ได้กลับมาแล้ว เปิดไม่ติด อาการคือ ทุกอย่างวิ่งแต่จอไม่ติด แรมไม่เตือนว่าผิดปรกติ พัดลมCPUหมุนปรกติ ไพเข้าดี แต่จอไม่ติด เป็นมา2ตัวแล้ว เหมือนกันเลย เลยคิดว่าไม่น่าอยู่ที่ตัวบอร์ดแล้วอยู่ที่ผมมากกว่า
    1.CPUไม่เสีย
    2.การ์ดจอไม่เสีย
    3.แรมไม่เสีย
    4.บอร์ดไม่รู้ แต่ที่ได้มาไม่ใช่ตัวเดิมแต่เป็นอาการเดิม
    5.คนประกอบไม่เก่งอ่ะ*
    สงสัยจะอันหลัง

มีเสียงลำโพงที่บอร์ดหรือเปล่าครับ ถ้ามีเสียง1ทีก็ปกติ ถ้าไม่มีเสียงเลยไม่บอร์ดก็cpu ลองประกอบเคสดูก่อนครับ

Comment

ลองใส่แต่ CPU เฉยๆ ถอดอุปกรณ์อื่นๆออก แรม การ์ดจอ เสียง ......
      ใส่ลำโพงเมนบอร์ดให้ถูกต้อง แล้วเปิดดู ถ้ามันร้อง ก็ลองใส่แรม ถ้าไม่มีการ์ดจอออนบอร์ด เป็นบอร์ดทั่วไป พอใส่แรมแล้ว มันก็จะร้องอีก และสุดท้าย ลองใส่การ์ดจอลงไป เสียบจอ มันจะติ๊ด 1 เครั้ง และจอขึ้นภาพ ก็เสร็จ

แต่ถ้าเงียบ ตั้งแต่ขั้นตอนแรก ไม่บอร์ด ก็CPU หรือเพาเวอร์ ไฟออกไม่ครบ เช่นไฟ 3.3 ไฟ5. ไม่ออก
      ถ้าเงียบขั้นที่ 2 ลองเช็คแรม
      ถ้าเงียบขั้นที่ 3 เช็คการ์ดจอ

Comment

มีเสียงสวรรค์หรือเปล่าครับ เช่น ติ้ด ออกจากลำโพงในเคสนะครับ ถ้าต่ออยู่ ถ้าไม่ได้ต่อ ก็ต่อด้วยครับจะได้ยินเสียง

Comment

เดี๋ยวคืนนี้ลองดูครับ ได้ผลไงมาบอก

Comment

อาการแบบนี้ผมเคยเป็นนะครับ เอาบอร์ดไปเครมก็หายอะคับ ถ้าไม่ไช่การืดจอ

Comment

ลองยืมพาวเวอร์ซัพพลายเพื่อนมาลองเทสดูยังครับ

Comment

เคยเป็นเเบบนี้เเล้วสังเกตุว่าเเป๊ปเดียว หน่วยประมวลผลกลางตัวร้อนอย่างมาก เเล้วจอด วายป่วงทันใด

จึงได้ลองเบิ่งรอบข้าง ถอดCPUออกมา ตัง้ท่า69เเล้วเลียขามันซะให้สะอาด

ตอนประกอบกลับหลังจากบรรลุภารกิจทำความสะอาดเเล้ว ก็เสริมความเป็นมงคลด้วย ซิลิโคนเเต่พองาม
                ไม่ต้องดันให้มันตู้มออกมาเกินหน้าเกินตา เเล้วก็ลองใช้ดูครับ

ด้วยประการทั้งปวงบนเครื่องผมเห็นผล จึงใช้้เเนวความคิดเดียวกันนี้กับผู้ประกอบคอมด้วยครับ
                ไปลงอ่างล้างCPUของตัวเองบ้าง ราคาเเพงกว่าหรือไล่เลี่ยกันน่ะครับ
                งานนี้เต็มเวลาไมต้อง่O/Cนะครับ O/Tต่อเลยถ้ายังไหว

Comment

เคยเป็นแบบนี้เหมือนกันครับ ถอดทุกอย่างออก หมดเหลือแต่ CPU เปิดปุ๊บพัดลมหมุน เครื่องไม่ร้องซักแอะ
                  จอก็ไม่แสดงผล เลยต้อง ส่งบอร์ดเข้า 0 ไปเลยครับ

Comment

กำลังเป็นเลยครับพี่น้อง

ได้บอร์ดใหม่มาลองเทสที่ร้าน มันติด(CPU RAM การ์ดจอของผม) กลับมาต่อที่บ้าน เงียบเหมือนเดิม

จุดต่างของที่ร้านกับที่บ้านคือPSU จะเกี่ยวไหมครับ ตอนนี้รู้สึกปวดกบาลเหมือนกัน = =

Comment

Working...
                    X