overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: Athlon x2 อุณหภูมิ เท่าไหรถึงต้องเปลี่ยนซิงค์ใหม่ครับ

OverclockZone Member

Default Athlon x2 อุณหภูมิ เท่าไหรถึงต้องเปลี่ยนซิงค์ใหม่ครับ

ตอนนี้ของผม 50+ ครับ จัดว่าร้อนไหมครับ
    ผมเช็คใน speedfan เห็นมันเป็นรูปไฟอะ -*-

แล้วอุณหภูมิ เท่าไหรถึงเปลี่ยนซิงค์อะครับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

50องศา นี่ OC ด้วยป่ะครับ แล้วอากาศในห้องร้อนมั้ย
    ลองจัดสายดูทิศทางลมในเคสให้โล่งๆไว้ครับเย็นลงได้

ถ้าเปลี่ยนฮีทซิงค์ก็ HR-01 หรือ Andy Samurai ครับ

OverclockZone Member Mci's Avatar

ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ ของผม 60 กว่า ยังใช้งานได้ปกติ หุหุ อย่าไปกังวลกับมันมาก ถ้า 70 ก่อนค่อยน่าคิด หุหุ

oc ครับ รุ่น 4000+ @2.72 ครับ
    แล้วตกลง มันร้อนไหมเนี่ย -*- เ
    ป็นการทรมาน cpu หรอป่าว ?

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

ปกติคับ
    ถ้ากลัวว่าทรมานซีพียูก็ลองไปหาซิงค์มาใส่คับ ตามที่ท่านข้างบนแนะนำเลย

GMM Grammy !!~*

เปลี่ยนแล้วลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ stock heatsink สู้ไม่ได้เลยแม้แต่น้อย 15-20 องศาครับ เห็นผลจริงๆ

ครับขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ธรรมดาครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Degree CPU 70c ครับ (เห็นใน BIOS นะ 555+)

65+ คับ

OverclockZone Member sitthinat's Avatar

ของผมใช้ Kama Cross เหลือ 38 เลยครับ (จาก50กว่าๆ)

test เล่นๆ พุ่งไป 70 จาก 45 คงต้องหาตังค์เปลี่ยนบ้างแล้ว
    HR01 น่ะที่ฝัน....ไว้............อยากได้.....

OverclockZone Member cmo's Avatar

มันรับได้แถวๆ 70 นิดๆครับ 50 หน่อยๆเอง ไม่ต้องไปใส่ใจหรอก

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ผมลากไป 3.2GHz กะซิงค์เดิม

มันล่อไปซะ 78 องศาเลยครับ -*-

วิ่ง Orthos ได้ 10 นาที ซัดไปซะเกือบๆ 80

หลอนจิต

OverclockZone Member nattt's Avatar

โห..แรงกันจัง..ถ้าเปลี่ยนซิ้งค์รับประกันว่าไม่ร้อนกว่าของผมแน่..คับ อิอิ

ผมว่าแถวๆ 60-70 ก็เริ่มแย่แล้วนาครับ - -''
    ปกติของผมถ้าไม่ oc อยู่ที่ 45C แต่ถ้าใช้น้ำก็ 40C เปิดแอร์ก็ 37C + Arctic Silver ก็ 33C O_o''

OverclockZone Member Peesuh's Avatar

ใช้ X2 รุ่นไหนครับ?...ทำไมอุณหภูมิถึงได้สูงปิ๊ดซะขนาดนั้น

ก็ตามที่ คห.ข้างบนว่าแหละครับว่า.."จัดระบบทิศทางลมดีหรือปล่าว?"

แนะนำว่า..ลองถอดชุด CPU Cooler ออกมาดูสิครับว่า Thermal Pad (ที่แปะติดมากับ heatsink) มีปัญหาหรือไม่?

และ ให้ขูดThermal Pad เดิมออกให้เกลี้ยง เช็ดด้วยแอลกอฮอล์ให้สะอาด (หากขัดผิวด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1 ได้ด้วยก็จะดียิ่ง) แล้วทาซิลิโคนใหม่
    (ถ้าได้เป็น AC Cooling MX2 ที่ดีมากๆ เชียวครับ..เห็นมีขายอยู่ที่ Busitek อยู่ร้านนึง)

*AC Cooling MX2 ตัวนี้ประสิทธิภาพยอดเยี่ยมจริงๆ (ดีกว่า MX1 มากๆ เชียวแหละ) สามารถลดอุณภูมิลงไปได้ถึง 3-4 องศาทีเดียว

-----------

อย่างเซ็ทของผม(เซ็ทนึง) : ประกอบด้วย M2N-E + X2 4600+ + GF8600GT + RAM 2 GB. + HD 250GBx2 + DVD RW + CD-ROM + Enermax 620W...etc.
    ก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนมาใช้ Scythe "Andy" ผมก็ใช้ชุด CPU Cooler ชุดที่แถมมานี่แหละ + AC Cooling MX2....อุณหภูมิห้องไม่แอร์ วางคอมพ์ฯ อยู่ริมหน้าต่าง(หันด้านซ้ายออกนอก) ขนาดช่วงบ่ายๆ อากาศหน้าบ้านร้อนมาก (ไอร้อนพัดเข้ามา..หน้าร้อนวาวๆ ทีเดียว ) แต่อุณหภูมิช่วงพีคสุดๆ ไม่เคยเกิน 45 องศาเลย (เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 41-42 องศาเท่านั้นเอง)

หมายเหตุ...
    ผมได้โมเคส นิดหน่อย และจัดระบบทิศทงลมใหม่หมด

และ..เมื่อได้เปลี่ยนมาเป็น "Andy" แล้ว อุณหภูมิสูงสุด(ช่วงพีคสุดๆ..ประมาณบ่าย2) ก็ไม่เคยเกิน 42 องศาอีกเลย
    (ช่วงกลางคืน หรือ ช่วงที่อากาศเย็นๆ เช่น ฝนตกลงมา อุณภูมิลดวูบลงมาไม่เคยเกิน 40 องศาเลย..วิ่งอยู่ประมาณ 38-39 องศาเท่านั้นเอง...ช่วงที่อากาศเย็นมากๆ เคยลงไปอยู่ที่ 36-37 องศาด้วยซ้ำไป)

*พรรคพวก และลูกศิษย์ ที่ได้เห็นสัมผัสทึ่งกันเป็นแถว..และ ได้เอาแนวทางการโมเคสของผมไปใช้นับสิบๆ รายแล้ว

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ชุดซิ้งค์ ผุ่นเยอะหรือเปล่าครับ ร้อนจัง
    3600+ @2.9 ผมไปแค่ 48สุดๆแล้ว ซิ้งค์เดิม แต่ของท่าน 4000+คง 90nm เลยร้อนมาก

ถ้าพัดลมเดิม มันปกติไม่มีฝุ่นไม่มีปัญหา ก็เปลี่ยนซิงค์ก็ได้ครับ เพื่อความสะบายใจและอายุการใช้งาน

จัดสายไฟให้โล่งๆเข้าไว้ครับ อันนี้เคสผม เน้นโล่งๆ และก็อุปกรณ์ที่เป็นแบบสาย IDE ก็จัดการแปลงซะ
    Last edited by Zepherous; 4 Sep 2007 at 12:28:27.

OverclockZone Member kobain07's Avatar

ของผม ซิ้งค์เดิมๆ ลากนิดหน่อย ยังอยู่แค่นี้เองเลย

OverclockZone Member Khow's Avatar

จัดเคสได้โล่งจริงเอามั่งดีกว่า
    แต่พอผมเอาอุปกรณ์ต่างๆออกให้เข้าที่เข้าทางมันก็เย็นขึ้นเยอะนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks