Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครพอรู้เรื่อง UPS บ้าง ช่วยผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครพอรู้เรื่อง UPS บ้าง ช่วยผมที

ผมใช้PSU 750 watt. ต้องใช้ UPS กี่โวลต์แอมป์(VA) ครับ
    เสปกหลักๆ
    -e6750
    -p35ds3r
    -2900xt
    -1024*2/800

ปล. 500VA พอมั้ยครับ

เข้ามาขออ่านด้วยคนครับ

Comment

500 Watt อย่างน้อยครับ
      ให้ดูที่ Watt เป็นหลัก เครื่องท่านโหลดวัตสูงมาก (2900xt)
      VA คือประมาณระยะสำรองไฟ นะ
      ตัวอย่างของผม Syndome 500VA 400Watt
      เครื่องผมกินไฟแค่ 350Watt ใช้ตัวนี้อยู่ได้สบายๆ
      ผมว่าเครื่องท่านกระชาก Syndome 500VA 400Watt ดับแน่ๆ 555+
      Last edited by TWK.; 15 Aug 2007, 20:26:57.

Comment

APC 1000VA (BR1000I) 2-Y 7040
        แนะนำตัวนี้คับ
        ขึ้นอยู่กับยี่ห้อด้วยคับ ถ้าของAPCเป็นVaเต็มคับ
        Last edited by portega; 15 Aug 2007, 21:38:35.

Comment

แต่ถ้าจะใช้ Symdome เครื่องท่านต้องเล่นรุ่น 1000VA. ราคาประมาณ3990บาทคับ

Comment

Originally posted by portega View Post
            APC 650 VA (BK650AS) 2-Y 3,540 แนะนำตัวนี้คับ
            ขึ้นอยู่กับยี่ห้อด้วยคับ ถ้าของAPCเป็นVaเต็มคับ
            ตัวนี้ 400Watt ครับ
            รับ HD2900XT โหลดไฟไม่ใหวแน่ๆ
            เครื่องท่านใช้การ์ดจออะไร ครับ

เพราะ HD2900XT กินไฟเยอะกว่า 8800GTS อีกนะ
            ชุดที่ท่าน จขกท ใช้กินไฟทั้งหมดเกือบๆ 500Watt ละ เอา UPS 300-400Watt มาใส่แค่เปิดเครื่องก็วูบ แล้วจ๊ะ

Originally posted by portega View Post
            แต่ถ้าจะใช้ Symdome เครื่องท่านต้องเล่นรุ่น 1000VA. ราคาประมาณ3990บาทคับ
            ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 600Watt คงจะสบายๆ เลย แต่ถูกดีแฮะ
            Last edited by TWK.; 15 Aug 2007, 20:52:25.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ตัวนี้ 400Watt ครับ
              รับ HD2900XT โหลดไฟไม่ใหวแน่ๆ
              เครื่องท่านใช้การ์ดจออะไร ครับ

เพราะ HD2900XT กินไฟเยอะกว่า 8800GTS อีกนะ
              ชุดที่ท่าน จขกท ใช้กินไฟทั้งหมดเกือบๆ 500Watt ละ เอา UPS 300-400Watt มาใส่แค่เปิดเครื่องก็วูบ แล้วจ๊ะ

ตัวนี้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 600Watt คงจะสบายๆ เลย แต่ถูกดีแฮะ
              กำก็อปผิดบรรทัดแก้ใหม่คับ ก็อปจากเวป JIB โหลดหนังอยู่เน็ตกระตุกๆๆๆ ขออภัยทางจขกท.ด้วยคับ แก้ๆๆๆๆๆ
              APC 1000VA (BR1000I) 2-Y 7040
              ส่วนตัวSymdome ตัวExtreme 1000VA เป็น600w มีสำรองอีก50wเป็น650Wคับ
              ใช้งานได้ในระดับ1 แต่รำคาญตรงปุ่มกดนี้ละใช้ไปซักระยะปุ่มกดแล้วจะติดๆบ่อยๆๆๆ
              Last edited by portega; 15 Aug 2007, 21:29:04.

Comment

อย่าใช้ UPS Watt ต่ำกว่าคอมนะครับ เครื่องจะสำรองไฟไม่ได้เลยครับ เจอกับตัว

Comment

แนะว่าให้ดู Watt สูงสุดที่รับได้น่ะครับ ค่า VA ไม่ใช่ค่า Watt สูงสุดที่รับได้

ค่า Watt สูงสุดที่รับได้ปกติจะเอาค่า VA มาคูณกับค่า Power Factor(PF) ครับ

ปกติส่วนมากค่า PF จะอยู่ที่ 0.6
                  ถ้า 500VA ก็จะรับได้สูงสุด 300W ครับ

แต่ UPS แต่ละตัวก็จะมีค่า PF ที่ต่างกันได้ครับ เช่นรุ่นดีๆของ Syndome จะมีค่า PF 0.8 ที่ 500VA ก็จะรับได้ 400Watt แต่รุ่นเน่าๆค่า PF 0.4-0.5 ก็มีครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆไป

ยี่ห้อไหนมีค่าเหล่านี้ไม่ครบก็อย่าไปซื้อครับไว้ใจไม่ได้

PSU 750 watt ต้องถามว่าใช้ยี่ห้อไหนอยู่ด้วยครับ เพราะถ้าไม่ได้เป็นยี่ห้อ Hiend มันก็ไม่ได้วัตเต็ม ถ้าจะต้องซื้อ UPS ให้รับ Watt ได้ขนาดนั้นก็อาจจะเปลืองเงินครับ
                  และปกติถึง Watt ของ PSU จะมากกว่า UPS แต่ถ้าอุปกรณ์ภายในกินไฟไม่มากมันก็รับไหวครับ เพียงแต่ในอนาคตถ้าใส่อุปกรณ์มากๆมันก็อาจจะรับไม่ไหวครับ อันนี้ก็ต้องตัดสินใจเอาครับ

Comment

ของผมใช้ PSU ของ Tt 750W.ครับ
                    จากที่ทุกท่านช่วยผมตอบแล้ว ผมคงต้องซื้อ 1000VA. แล้วใช่ม่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ผมเพิ่งซื้อ Leonics Explorer 1000VA 450W มาใช้ ใช้ได้ดีทีเดียว ราคา 3400 (โปรโมชั่น) เสียที่ตัวใหญ่ไปหน่อย

Comment

Originally posted by inwclub View Post
                        ของผมใช้ PSU ของ Tt 750W.ครับ
                        จากที่ทุกท่านช่วยผมตอบแล้ว ผมคงต้องซื้อ 1000VA. แล้วใช่ม่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
                        นับที่PSUไม่ได้นะคับ เพราะไม่ได้ใช้ไฟเต็มw ของpsu แต่ที่บอกว่าคุณต้องใช้รุ่น1000Va.เพราะ
                        เพราะตัวนี้มันจ่ายไฟ600w
                        จากสเปคที่ท่านจขกทให้มา
                        -e6750
                        -p35ds3r
                        -2900xt
                        -1024*2/800

การ์ดจอรุ่นนี้2900xt มีคนใช้PSU 550w ยังเอาไม่อยู่เลยคับ แสดงว่ากินไฟเกิน550w
                        แน่เลยต้องหา
                        UPSที่วัตถ์ประมาณ600w ในการจ่ายไฟส่วนVaเป็นค่าการเก็บไฟ(อธิบายแบบชาวบ้านๆๆนะคับ จะได้เข้าใจง่ายๆๆๆ)
                        แนะนำว่าดูที่ Wคับ ต้องดูประมาณ600w แล้วก็ต้องเป็นยี่ห้อที่มีวัตถ์แท้หรือค่อยข้างใกล้เคียง
                        APC 1000VA (BR1000I) 2-Y 7040 ถ้ามีงบเยอะให้ตัวนี้คับดีกว่าตรงความทนทานกลับWจริง
                        Symdome ตัวExtreme 1000VA เป็น600w 3990 แต่ถ้ามีงบน้อยก็ลองตัวนี้ดูคับ น่าจะพอเอาอยู่ แต่ถ้าเอาไม่อยู่รุ่นที่สูงกว่านี้ราคาเป็นหมื่นนะคับ

ปล.ผมใช้อยู่ทั้ง2รุ่นที่แนะนำไปคับ ยี่ห้อAPC ผมเสียบแชร์2เครื่อง เพราะมีปลั๊กเยอะส่วนตัวแนะนำ
                        สเปคเครื่องคุณขนาดนี้แนะนำ APC มากกว่าคับ จริงอยู่ว่าSYMDOMEเอาอยู่จริงแต่ก็แค่Wใกล้เคียงคับ อาจจะใช้ไปนานๆๆอาจจะมีปัญหากระฉากไฟได้คับ(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนนะคับ)
                        ยังไงท่านจขกท ลองไปดูของจริงก่อนแล้วค่อยตัดสินใจจะดีกว่าคับ เพราะยังมีหลายยี่ห้อให้เลือกอีกเยอะคับ

Comment

เอาแค่ไฟ ตกไม่ดับ ละก็ พอปิดเครื่องทันก็พอละผมว่า

Comment

Working...
                          X