overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: HDD ของ HITASHI และ WD คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

Default HDD ของ HITASHI และ WD คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

็ เมื่อคืนผมว่าผมตั้งกระทู้ถามนะ แต่ทำไมมันหาไม่เจอ ลองเซิร์จดูแล้วก็ไม่เจอ เลยขอตั้งกระทู้อีก คงไม่ได้ซ้ำนะครับ

HDD ของ HITASHI นี่คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ และในเรื่องของการประกันในบ้านเรา ถ้าเทียบกับ WD แล้ว อันไหนคุณภาพดีกว่ากัน คือผมเบื่อ SEAGATE แล้วน่ะครับ จะลองยี่ห้ออื่นดูบ้าง

รบกวนผู้มีความชำนาญใน 2 ยี่ห้อนี้ทีครับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

ฮิตาชิขอผ่าน เพราะไม่เคยใช้ ส่วน WD เย็นและเงียบ......

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

แล้วประกันของ WD ละครับ จริงๆแล้วผมสนที่คุณภาพของสินค้าครับ

OverclockZone Member Zoo's Avatar

HDD WD มีประกันอยู่ 2 บริษัท คือ HWH กับ COM7 ทั้ง 2 บริษัท ประกัน 5 ปีเท่ากันครับ

แต่ผมซื้อแต่ HWH และเคลมกับ HWH บอกได้ว่า ที่หน้าร้าน HWH จะมี DROP POINT( ALC )

คอยรับเคลมสินค้าโดยตรง จะมีสต็อก ของ ALC เอาไว้เปลี่ยนตัวใหม่ให้ ใช้เวลา 5-7 วัน

ไม่มีเปลี่ยนเลยที่หน้าร้านนะครับ อันนี้ประสบการณ์ของผมนะครับ อย่าเอาเป็นบรรทัดฐาน

OverclockZone Member Airi's Avatar

ผมใช้ Hitachi อยู่ไม่มีปัญหาเลยนะครับ
    raid0 ด้วย
    ใช้ได้นิ่งดีมากเลย

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

Thumbs up

ก็อยากเปลี่ยนลีลาบ้างใช่ไหมครับ

Hitachi ก็เป็นบริษัทที่ผลิตให้ IBMนั่นล่ะครับ คุณภาพดี เเต่บ้านเราไม่ค่อยเห็นโฆษณา เห็นเเต่ป้าป๊อปเลือก TV Hitachi น่ะ

ราคาไม่เเพงด้วย อ่านSpecคร่าวๆเเ้ล้วก็น่าใช้ดี บางหัวข้อทดลอบดูจะดีเกินชาวบ้านด้วย
    ผมก็ว่าจะซื้ออยู่เหมือนกัน เบื่อของประจำ่

เเล้วก็Samsungก็น่าสนใจอยู่ ผมยัีงไม่ได้เบิ่งSpecเเต่ดูจากChips Sumsungที่เคยใช้อยู่ เทียบกับยี่ห้อเดิมที่ใช้กันอยู่เเล้วมันไปได้ดีกว่าเยอะเลย

OverclockZone Member burmkung's Avatar

ผมว่า Hitachi เป็น HDD ที่ดีนะ คุณภาพจัดอยู่ในขั้นดีมากทีเดียว แต่ประกัน ASYS(ในเครือSVOA)นี่สิ ผมไม่ไว้วางใจ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Hitachi ดีน่ะครับ รู้ว่าดีกว่า seagate แน่นอน (เคยอ่านเจอเว็บนอกนี่แหล่ะ) แล้วก็ในโน้ตบุคผมก็ใช้ยี่ห้อนี้หล่ะ แต่ถ้าเป็น desktop ผมว่า Western Digital ก็เป็นตัวเลือกที่ดีมากๆเลย (บริษัทที่ผลิตฮาร์ดดสได้เยอะสุดในไทยมั้งน่ะ)

ป.ล. ส่วนเรื่องเคลมแล้วได้ตัวใหม่ ผมขอยืนยันว่ามันแค่เอาอะไหล่จากตัวอื่นมาใส่แทนแค่นั้น แล้วเอาไปฉาบให้เงาดูเหมือนใหม่แค่นั้นเอง ถ้าบริษัทเปลี่ยนให้ใหม่เลย ขาดทุนตายเลยทีนี้ เพื่อนผมในนั้นเขาบอกมา

OverclockZone Member praypry's Avatar

ibm แปลงร่างมาเป็น Hitachi ครับ
    เด๋วนี้ยี่ห้อไหนก้อประกัน 5 ปี ซื้อได้เลยครับ

OverclockZone Member komsith's Avatar

แลือกที่ประกันดีกว่าครับ ของตั้ง 5 ปี ไม่เสียก็ดีไปแต่ถ้าเสียแล้วประกันดีก็ดีไปครับ

ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks