Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง คำว่า คอทู กะ ทูคอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง คำว่า คอทู กะ ทูคอ

ผม งง มันเป็นคำเดียวกันหรื่อตัวเดียวกัน วันก่อนได้ดู รายการหนึ่ง เสอนเรื่องเกียวกะไอที รายการไรหว่า (ปกติไม่ค่อยได้อยู่ดู TV สะเท่าไร ) เค้านำเสอน เกียวกับ CPU ได้ยิน คำว่า ทูคอ หรือ คอทูนี้แหละเลยอยากทราบว่ามัน คำเดียวกันหรือ คนละตัวกัน แล้วมันอยู่ใน CPU รุ่นไหนครับ

2 cores = ซีพียู 2 หัวครับ ใช้เรียนซีพียูที่มี 2 หัวนั่นแหล่ะ ไม่ว่าจะเป็น Intel หรือ AMD อะไรก็ตามที่มี 2 หัว
    core 2 duo = เป็นชื่อเครื่องหมายการค้าของ intel แบบ 2 cores นั่นแหล่ะ
    dual core = อาจจะสับสน ผมก็สับสน แต่ผมรู้ว่ามันเป็น 2 หัว แบบไม่แท้ (มี 2 หัวในตัวเดียวจริง แต่ใช้งาน L2 แชร์กัน เหมือนมีห้องๆนึง เอาผนังมากั้นแต่ต้องใช้ปลั๊กไฟตัวเดียวกันนั่นแหล่ะ) ต่างกับ core 2 duo เพราะเขาแยกปลั๊กไฟห้องใครห้องมันอ่ะ ตัวอย่างก็ E2140 มันแชร์ L2 ร่วมกัน

Comment

Originally posted by hellods View Post
      2 cores = ซีพียู 2 หัวครับ ใช้เรียนซีพียูที่มี 2 หัวนั่นแหล่ะ ไม่ว่าจะเป็น Intel หรือ AMD อะไรก็ตามที่มี 2 หัว
      core 2 duo = เป็นชื่อเครื่องหมายการค้าของ intel แบบ 2 cores นั่นแหล่ะ
      dual core = อาจจะสับสน ผมก็สับสน แต่ผมรู้ว่ามันเป็น 2 หัว แบบไม่แท้ (มี 2 หัวในตัวเดียวจริง แต่ใช้งาน L2 แชร์กัน เหมือนมีห้องๆนึง เอาผนังมากั้นแต่ต้องใช้ปลั๊กไฟตัวเดียวกันนั่นแหล่ะ) ต่างกับ core 2 duo เพราะเขาแยกปลั๊กไฟห้องใครห้องมันอ่ะ ตัวอย่างก็ E2140 มันแชร์ L2 ร่วมกัน
      อ่อ ขอบคุณ
      ปล. ถ้าจะเล่น CPU ตอนนี้ก็ ทูคอ นะสิ ผมชอบเปิดโปรแกรมหลายอย่างพร้อนกันสะด้วย

Comment

ส่วนใหญ่CPUใหม่ๆตอนนี้ก็เป็นแบบ 2 coreอ่ะดรับ

Comment

core 2 duo เป็นชื่อรุ่น cpu ของ Intel ครับ จะเ้ป็น Dual Core หรือ 2 Core น่านแหละ 2 หัว เช่นเดียวกันกับ pd x2 Exxxx(Core2Duo) ต่าง ๆ ก็ล้วนแล้วแต่เป็น Dual core แต่ชื่อเรียกต่างกันไปตามชื่อรุ่นแค่นั้นเอง

Comment

core2 เป็นชื่อ cpu ตระกูลใหม่ของ intel มีทั้ง 2 และ 4 คอร์
            Core2 Quad = มี 4 คอร์ คำว่า Quad คือ 4
            Core2 Duo = มี 2 คอร์ คำว่า Duo คือ 2

Comment

Originally posted by hellods View Post
              ผมเข้าใจว่า Dual Core รุ่นเก่าๆ ใช้ L2 แยกกัน แต่ Core 2 ใช้ L2 ร่วมกัน มันเลยเร็วกว่าไง (เคยอ่านในหนังสือมาอะครับ)

Comment

Originally posted by sing View Post
                ผม งง มันเป็นคำเดียวกันหรื่อตัวเดียวกัน วันก่อนได้ดู รายการหนึ่ง เสอนเรื่องเกียวกะไอที รายการไรหว่า (ปกติไม่ค่อยได้อยู่ดู TV สะเท่าไร ) เค้านำเสอน เกียวกับ CPU ได้ยิน คำว่า ทูคอ หรือ คอทูนี้แหละเลยอยากทราบว่ามัน คำเดียวกันหรือ คนละตัวกัน แล้วมันอยู่ใน CPU รุ่นไหนครับ
                เหมือนเป็นการผวนคำให้สับสนเล่นเลยเนอะ

ถ้าจะให้กระจ่างแจ้งแจ่มชัด คงต้องเอาข้อมูลทางด้านเทคนิคล้วนๆมาดูเอาอ่ะครับ ถึงจะเข้าใจ
                แต่ตามที่ข้างบนได้อธิบายไป ตามนั้นก็ถูกแล้วอ่าครับ

ผมแนะนำให้ลองหาๆบทความในเว็บนี้ดูนะครับ รุสึกผมจะเคยอ่านเห้น เป็นการอธิบายถึง Core2Duo ไว้ได้เข้าใจง่ายดีครับ (แค่มาเพิ่มเติมงับ มะมีคำตอบ อิๆๆ)

Comment

ความรู้คู่ปัญญา จิงๆ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                  X