Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบด่วนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบด่วนครับ

ผมใช้.MAINBORD.Gigabytรุ่นGA8I945PL-G.แรม,1024*4Bus533ทั้งหมด4ตัวทำไมCMOSเห็นแค่2047ครับ.จะทำยังไงดีครับ..ใช้โปรแกรมVISTAครับ..

บอร์ดรุ่นเดียวกันเลย...ไม่น่ามีปัญหา ลอง CPU-Z ส่องหรือยัง ไม่งั้นก็รอท่านอื่นหน่ะครับหุๆ ไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไหร่

Comment

กำเห็นแค่ 2G เองนะ ใส่ตัง 4 ตัว
      มีปัญหาแน่ครับ ดูใน BIOS ชัวที่สุด ถ้าไม่เห็น 4G โปรแกรมอื่นคงจะไม่เห็นเต็มแน่ๆ
      ลองแฟลช BIOS ใหม่ๆ ดูครับทำให้ BIOS เห็นได้เต็มก่อนอันดับแรก
      แล้วค่อยไปดูที่ใน SYSTEM ว่าจะเห็นและใช้งนได้เต็มประสิทธิภาพได้รึปาว

Comment

รู้แล้วครับท่าน ....บอร์ดรับได้แค่ 2G ครับ(อ่านในคู่มือดูครับ)

http://th.giga-byte.com/Products/Mot...e=GA-8I945PL-G
        Last edited by iq108; 16 Aug 2007, 13:54:50.

Comment

Originally posted by suwat123 View Post
          ผมใช้.MAINBORD.Gigabytรุ่นGA8I945PL-G.แรม,1024*4Bus533ทั้งหมด4ตัวทำไมCMOSเห็นแค่2047ครับ.จะทำยังไงดีครับ..ใช้โปรแกรมVISTAครับ..
          ได้แล้วครับ..ผมยกไปหาที่บริษัทGIGABYTEเลยที่พันทิพย์..เขาบอกว่าบอร์ดตัวนี้ใส่ได้8GIGด้วยความที่ไม่ค่อยรู้เรื่องผมเลยไปซื้อCORRSAIR/SS/แถวละ2GIGE4ตัวตามที่บอกแล้วให้เขาใส่ปรากฏว่าใส่ได้และเห็น8GIGแล้วครับผมใส่VISTAเป็น64BITถ้าใส่32BITจะเห็นแค่7กว่าๆ..ตอนี้โล่งแล้วครับ..สาเหตุคือแรมจะต้องเป็นSSอย่างที่เขาบอกครับ....ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ..

Comment

บอร์ดรุ่นเดียวมันมีหลายVersionนะท่าน ส่วนจะรับได้เท่าไหร่ หรือไม่รับอาทิตย์นี้รู้กัน

Comment

ไหนอะ..มายังวันี้อาทิตย์แล้วนะ..V/F8

Comment

ถ้าเป็นF8เวอร์ชั่นนี้สามารถใส่แรมได้8G/4แถวๆละ2G/ตอนแรกก็ไม่รู้พอไปถามที่0Giggabyt.ผู้จัดการเขาเอาแรมรองให้ดูปรากฏว่าใส่ได้ผมจึงใส่แรม8Gเลยแต่บอกตรงๆแพงโคตร..

Comment

Working...
                X