Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเปิดไม่ติดครับ

เมื่อวันจันทร์ที่13คอมผมก็ใช้ได้ปกติหลังจากนั้นผมก็เดินทางไปต่างจังหวัดกลับมาวันนี้พฤหัสที่16ผมจะเปิดคอมแต่มันเปิดไม่ติดครับ มันติดแป็บเดียวแล้วก็ดับ แป็บเดียวนี่คือยังไม่มีเสียงลำโพงในเคสเลยอะครับ

ลองหลายรอบแล้วก็ยังเหมืนเดิม ผมใช้ m2n-e กับ x2 4000+ โมไฟ ram ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นที่ตัวปรับไฟramที่ผมโม แต่ผมลองเอามิเตอร์ไปวัดโวล์ดูมันก็ปกติ ครับ

พอมีวิธีแก้แบบว่ายังไม่ต้องถอดออกมาประกอบใหม่ไหมครับเพราะมันเอาออกมายากมาก เดี๋ยวดูจากรูปด้านล่างนะครับ หรือว่ามันไม่มีจริงๆถ้ามีคนแนะนำให้ถอดออกมาประกอบใหม่ผมก็จะลองดูครับ แต่ขอเป็นวิธีสุดท้ายนะครับ ขอบคุณทุกท่านๆมากๆครับ

สายไฟเยอะแยะไปหมด

ผมว่า ยังไงต้องลองถอดมา ขัดๆ ถูๆ ครับ

Comment

m2n-e ใน forum ของ asus เองมีปัญหานี้บ่อยมาก

คือเปิดเครื่อง พัดลมทุกอันติดไปประมาณ 2-3 วินาที ไม่มีเสียงอะไรเลย แล้วมันก้อดับไปเลย

ใช่ไหมคับ

วิธีแก้เค้าบอกให้ clear cmos แล้วใส่แรมแค่แถวเดียว แล้วลองเปิดเครื่อง ลองดูนะคับ
      ถ้าไม่หายน่าจะต้องถอด mb ออกมาแล้วลอง boost ดูคับ

จิงๆผมก้อใช้ mb m2n-e เนี่ยเคยเป็นอาการนี้เหมือนกัน ลองยังไงก้อไม่ติดเลยท้อทิ้งไว้ 2 วัน
      แล้ว clear cmos อีกทีเปิดติดซะงั้น

Comment

ขอโทษน้าครับแล้วการ clear cmos นี่มันต้องทำยังไงบ้างครับ

Comment

ลอง อ่านในคู่มือของ mb นะคับ มีอยู่

Comment

-ขอบคุณครับเดี่ยวลองก่อนน

Comment

ลอง clear cmos ดูแล้วอะครับยังไม่หายเลยครับ

Comment

ลองใส่แค่ บอร์ด+ซีพียูพอ ปลดสายไฟเลี้ยงอุปกรณ์ต่อพ่วง+การ์ดเสริม แรม เอาออกก่อน

แล้วลองเปิดดู

Comment

ถ้าไม่มีเสียง beep ให้เช็คสามส่วนนี้ครับ ram->pws->mb ส่วน cpu ไม่ค่อยเสียครับถ้าไม่อัพไฟคอร์

Comment

แล้วทุกท่านพอจะเดาได้ไหมครับ ว่ามันเกิดจากอะไรทั้งๆที่วันจันทร์ก็เล่นได้ปกติแล้วไม่ได้ใช้ไปสองสามวันพอลองมาเปิดดูแล้วมันไม่ติดเนี่ยครับ ตอนนี้เครื่องติดแล้ว แต่ต้องถอดออกมาประกอบใหม่นอกเคส มันก็ใช้ได้ปกติ ผมขี้เกียจเอาเข้าๆออกๆเพราะมันมีชุดน้ำด้วยอะครับ พอมีทางแก้ไหมครับ

Comment

กลายเป็นแบบนี้ไปสะแล้วต้องมานั่งจัดเข้าเคสใหม่อีกแล้วหรือนี่

Comment

โมเองเหรอครับ ดีครับ
                        ไอ้เรื่องรื้อเนี่ยเเรกๆมันยากครับ เเต่รื้อมาโมบ่อยๆก็จะไม่รู้สึกลำบาก ออกมาเมื่อใดก็โมอีก
                        การพ่วงมากๆก็ลองดูภาคจ่ายไฟก่อนนะครับ

มีมิเตอร์ก็คงไม่ยากนะครับ เครียCmosเเล้วไม่ได้ หรืออย่างที่บางท่านว่ารอ2วันก็หาย ก็น่าเป็นที่C Capacitorคายประจุไม่หมด หรือถ้ามันรั่วมันก็รวนน่ะครับ
                        ถ้าหนักกว่าอีกก็Mosfetจ่ายไฟบนบอร์ด

เเต่ก่อนจะคิดไปไกล ก็อาจเป็นเเค่เสียบการ์ดก็ได้นะ ยังไม่ต้องวัดอะไรมาก ถอดประกอบเฉยๆก่อนก็ดี

Comment

_โอ้ยยยยยยยยยยยยยยยยยวันนี้มันเป็นอีกแล้วครับท่านไม่รู้จะถอดอะไรไปเครมเลยครับ มีวิธีเช็คไฟpsuว่าออกทุกเส้นและตรงตามที่กำหนดไหมครับ มิเตอร์ผมมันวัดแอมป์ไม่ได้อะครับ

Comment

Working...
                          X