Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไรค์DVDมีปัญหาอีกแล้วครับ(บ่น)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไรค์DVDมีปัญหาอีกแล้วครับ(บ่น)

ผมเพิ่งเอาไปเคลมกับ Dcom มา ได้เครื่องใหม่(ASUS) แต่ เวลาไรค์แผ่น SMART ไรค์ไม่ได้ ตอนไรค์ครั้งแรกไรค์ได้ พอแผ่นต่อมากับไม่ไรค์สะเฉยๆๆ ผมเลยเอา แผ่น pringo มาไรค์กับได้ ไม่ทราบว่าอาการนี้จะเอาไปเปลี่ยน ใหม่ได้รึเปล่าครับ เศร้าจริงผมเอาไป เคลมครั้งนี้เป็น รอบ ที่ 2 แล้ว ครั้งแรกได้เครื่องซ่อม ใช้ไม่ได้ ครั้งนี้ได้เครื่องใหม่กลับเลือกแผ่น อีก เซ็งมากๆๆ

ผมว่าการเลือกแผ่นที่มีคุณภาพได้มาตรฐานมาทำการไร้ท์ ก็มีผลนะครับ ไปโทษเครื่องอย่างเดียวมันก็ไม่ถูก

Comment

Up date Firmwareครับ ปัญหาน่าจะตรงนั้น

บางทีสินค้าผลิตนานเเล้ว เเค่ไม่กี่เดือนก็มีUpdateมาใหม่เเล้วล่ะครับ
      Option, Config Software ก็เป็นอีกจุดครับ

ของผมซื้อมาเมื่อเมษานี้เอง ของผลิตปลายปีที่เเล้ว เช็คFirmwareดูก็มี5Versionsเข้าไปเเล้ว Softwareที่เเถมมาด้วยก็ลงทะเบียนเสร็จก็Updateให้เยอะมากเลยด้วย

Comment

สงสัยเครื่องกะแผ่นทำออกมาให้ใช้ด้วยกันโดยเฉพาะเลยมั้งเนี่ยะ....

Comment

Originally posted by Cybernetic View Post
          ผมว่าการเลือกแผ่นที่มีคุณภาพได้มาตรฐานมาทำการไร้ท์ ก็มีผลนะครับ ไปโทษเครื่องอย่างเดียวมันก็ไม่ถูก
          เครื่องนี้ตอนผมซื้อมาที แรก มันก็ไรค์แผ่น smart ได้นะครับ แต่ต่อมา เครื่องใหม่ ที่ O ส่งมากลับไรค์ได้แผ่นแรกได้ แผ่นที่เหลือไม่ยอมไรค์ ผมว่าคงไม่ใช่เป็นที่แผ่นหรอกครับ

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
            Up date Firmwareครับ ปัญหาน่าจะตรงนั้น

บางทีสินค้าผลิตนานเเล้ว เเค่ไม่กี่เดือนก็มีUpdateมาใหม่เเล้วล่ะครับ
            Option, Config Software ก็เป็นอีกจุดครับ

ของผมซื้อมาเมื่อเมษานี้เอง ของผลิตปลายปีที่เเล้ว เช็คFirmwareดูก็มี5Versionsเข้าไปเเล้ว Softwareที่เเถมมาด้วยก็ลงทะเบียนเสร็จก็Updateให้เยอะมากเลยด้วย
            Firmware up ยังงัยอะครับ Asus1814BL SATA

Comment

ในคู่มือน่าจะมีบอกชื่อเวปที่จะUpdateนะ

ของผมSamsung ก็เข้าไปหาข้อมูลตรงรุ่นก่อนเเล้ว เข้าไปเจอเมนูให้Download Firmware ก็โหลดมาก่อน เเล้วตอนUpdateก็ปิดโปรเเกรมอื่นให้หมด เเล้วทำเเบบเดียวกับinstall softwareนั่นล่ัะครับ ไม่ยาก

เสร็จพิธีเเล้ว ของผมอ่านspecในNERO7 เเล้วมันอ่านได้เร็วกว่าเดิม เเละพวกตัวคูณก็ปรับได้ละเอียดกว่าเดิม ชนิดของFormatที่อ่านได้ เขาว่าได้เพิ่มด้วย เเต่ผมไม่ได้สังเกตุไว้ก่อน เลยไม่ทราบว่าอะไรเพิ่มบ้าง

Comment

เเล้วก็เรื่องUpdateนี่ก็ผู้ใ้ช้ต้องดูเองครับ ทางต้นสังกัดเขาบริการอยู่เเล้วล่ะ รุ่นเดียวกันบางครั้งยังมาคนละVersionเลย
                ไหนๆก็Updateเเล้ว ดูDriver CPU กับMainboard ด้วยก็ดีครับ
                MSIของผมเข้าไปดูเขายังมีUpdateให้เรื่อยๆครับ ทำให้มันรู้จักอุปกรณ์รู่นใหม่ๆด้วย จุดนี้ก็น่าจะลองทำไปพร้อมกันครับ

Comment

ผม up Firmware ได้แล้วครับกำลัง ทดสอบแผ่นอยู๋

Comment

สู้เขานะ...

Comment

up แล้ว ใช้ได้ปกติแล้วครับ ขอบคุณ K' mrchosit ที่ชี้แนวทางให้ผมและ เพื่อนๆ ทุกคนครับ

Comment

Working...
                      X