Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ผมทำไมมันช้าแบบนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ผมทำไมมันช้าแบบนี้ครับ

มันย้ายไฟล์ช้ามากๆเลยครับ ย้ายจากไดร์ฟ C ไป E ช้ามากๆเลยครับ
    ไฟล์แค่ 100 กว่าmb ใช้เวลาย้าย ชั่วโมงกว่าครับ ช้ามากๆครับ
    เช็คดูในHDD Tune วิ่งแค่ ไม่เกิน 10 เลยครับ ปกติวิ่งอยู่ 60 กว่าๆครับ
    พี่ๆช่วยหน่อยสิครับ เป็นทั้ง 3 ลูกเลยครับ ผมจนปัญญาแล้วครับ
    ทั้งเปลี่ยนสาย sata เปลี่ยนช่องเสียบ ทำทุกทางแล้วก็ไม่หายครับ

สเปคเครื่องครับ
    CPU : E6300@3.0Ghz
    Ram : Kingston D9GMH 1GB*2
    Mainboard : DFI Dark-s
    HDD : SG 80GB SATA2
    HDD1 : Maxtor 250G SATA2
    HDD2 : WD 250G SATA2
    VGA : Winfast 6600GT
    PSU : Enermax 460W

ช่วยหน่อยครับ ผมยอมแพ้มันแล้วครับ

เล่นที3ลูกเลยแฮะ....ลองต่อทีละลูกแล้วเช็คความเร็วมันก่อนได้ป่ะท่าน จะได้รู้ว่ามันผิดปกติป่ะ

Comment

ผิดปกติอย่างมากครับ
      ปกติ SATA ต้อง 45MB/Sec ขึ้นไป นะ
      *นี้ HDD Hitachi IDE ของผมครับ (SATA2 ได้ 49MB/Sec)

Comment

เข้าไปในdevice manager ตรวจดูว่าhdเชื่อมต่อแบบไหน ถ้าให้ผมเดา คิดว่าPIO เปลี่ยนเปนSATA1หรือ2ตามhdท่านได้เลย

Comment

Originally posted by sicklab View Post
          เข้าไปในdevice manager ตรวจดูว่าhdเชื่อมต่อแบบไหน ถ้าให้ผมเดา คิดว่าPIO เปลี่ยนเปนSATA1หรือ2ตามhdท่านได้เลย

ทำยังไงหรอครับ ขอวิธีแบบละเอียดหน่อยครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ผิดปกติอย่างมากครับ
            ปกติ SATA ต้อง 45MB/Sec ขึ้นไป นะ
            *นี้ HDD Hitachi IDE ของผมครับ (SATA2 ได้ 49MB/Sec)

นี่ปกติแล้วครับ ของผมปกติได้ 60 กว่าครับ แต่พอมาหลังๆ ได้แค่นี้เองครับ
            ผมงง จริงๆเลย

Comment

ตามนี้เลย เลืิอกให้สูงสุดเลย ถ้าเปงsata1ก้อเลือก1ถ้า2ก้อเลือก2

ได้ผลยังไงแจ้งผลให้ผมทราบด้วยก้อดีครับ

Comment

อ้อลืมไปนิดนึงครับ ถ้ามันไม่ให้เลืิอก ให้เอาติ๊กถูกตรง lets bios select transfer modeออกก่อน แล้วมันจะเลือกได้ครับ ถ้าผมเดาไม่ผิดของคุนน่าจะเปนPIO Modeแน่นอน อยากทราบรายละเอียดว่าโหมดนี้เปงไง ลองค้นหาในเวปดูคับ

Comment

ไม่มีให้ปรับเลยครับ

Comment

ลองเข้าออื่นดูครับ ที่ฮาร์ดดิสมันอยุอะ อันที่ท่านเอามาโชไม่มฮาร์ดดิสเชื่อมต่อ

Comment

ต้องเข้าตามนี้นะ ตรงที่ผมวงกลมเอาไว้ แต่ของท่านคงเปงคนละชื่อกัน แล้วก้อหาฮาร์ดดิสแล้วเปลี่ยนตามที่บอกตอนแรก หาให้ครบเลยก้อได้ครับ เหอะๆ

Comment

ผมไปแล้วนะ ขอให้แก้ได้นะครับผม โชคดีครับ

Comment

ใช้ SG 80GB SATA2 เหมือนผมเลย

แต่อาการของผมพัดลม PSU มันไม่หมุน ทำไมมันจ่ายไฟผิดปกติ ตอนนั้นช้าๆมากๆเลย แถมบางครั้งเครื่องรีสตาดอีก

หรือลองเสียบ slot sata อื่นดูครับ

Comment

รีบไปไหนอ่ะครับ

Comment

ลบ SATA Driver แล้วลงใหม่ครับ เพราะเห็นได้ว่า Driver 2820 ตีกับ 2825

Comment

Working...
                              X