overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: ใครใช้ HD2900XT บ้าง

OverclockZone Member

Default ใครใช้ HD2900XT บ้าง

อยากรู้ว่าเพื่อนๆกันใช้เยอะไหม

อีกอย่าง อยากรู้ว่า อุณหภูมิ2900XTของเพื่อนๆ อยู่ที่เท่าไร แบบไม่คล็อกนะ เปิดหน้าเจอธรรมดาอะคับ ของผมอยู่ที่50-52 พัดลมวิ่งautoที่2100รอบ(31%) อยากรู้ว่าของผมปกติหรือเปล่า

OverclockZone Member Oni_Tiruk's Avatar
    กทม. ตลิ่งชัน  จีน ญี่ปุ่น

ปกติดีครับ ถ้า full load แล้วล่ะก็ อิอิอิอิ อย่าตกใจนะครับ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

46-48 องศาคับ idle ถ้า full load ก้อ 71-80 องศา ไม่ต้องตกใจนะคับ ^^"

OverclockZone Member inwclub's Avatar

ขอโปรแกรมดูหน่อยครับ ใช้2900 ของพลังสีอยู่

OverclockZone Member j_tww's Avatar
    โรงแก้วข้างสนามบินสุวรรณภูมิ

ของผม idle 52-53 องศา Full load 75-79 องศา

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

โปรแกรมเช็ดความคืนโปรแกรมอะไรครับ(ขอหน่อย) นั่งงงกับไดเวอร์สะพักเพราะไม่เคยเล่นการ์ดatiเลย ผมมีข้อสังเกตุผมใช้power asus550wถ้าเอาสายแปลงเสียบที่ช่องแปดพิน เวลาเล่นเกมตอนออกเครื่องดับเลยแถมคล็อกไม่ได้อีกทั้งcpu การ์ดจอ คิดว่าไฟไม่พอแน่ เลยลองสลับใหม่เอาสาย6พินที่powerเสียบที่ช่อง8พินที่การ์ด อาการดังกล่าวหายหมด แถมคล็อกทั้งcpu การ์ดจอได้ ลองอัดการ์ดจอได้850/2000 ใช้โปรAMDGPUClock อัดได้มันมากๆ คุณภาพของเกมบอกได้เลยครับคงข้างนุ่มเนียมมากการเคลื่อนไหวของตัวละครแสงเงาก็ทำออกมาได้ดีครับ ต่างกับgf8800gtsที่เคยใช้ออกหยาบหน่อยประเภทเอาเร็วไว้ก่อน เห็นมีหลายท่านบอกเหมือนกันถ้าจะคล็อกต้องใช้สายแปดพิน แต่นี้ผมใช้สาย6พินก็คล็อกได้แล้ว

OverclockZone Member NeoBlood69's Avatar

ผมก็ใช้อยู่ครับ ปัญหาเยอะมากเลยงงสุดๆ ทำไมของผมมันชอบขึ้น VPU Recovery ก็ไม่รู้ ตอนเล่นเกม ECO เปิด2หน้าต่าง เครื่องมันเดี้ยงไปเลยครับ รีสตาร์ทเอง - -" จะแก้ไงดีเนี่ย

ปกติครับ ส่วนอุณหภูมิ full load ถ้าขวัญอ่อนอย่าไปดูครับเดี๋ยวตกใจ

ถ้าไม่ตกใจแล้วรู้สึกว่ามันร้อน ก็ไปปรับรอบพัดลมเพิ่มได้ แต่คุณก็จะได้โรงสีมาอยู่ข้างตัว

Quote Originally Posted by NeoBlood69 View Post
    ผมก็ใช้อยู่ครับ ปัญหาเยอะมากเลยงงสุดๆ ทำไมของผมมันชอบขึ้น VPU Recovery ก็ไม่รู้ ตอนเล่นเกม ECO เปิด2หน้าต่าง เครื่องมันเดี้ยงไปเลยครับ รีสตาร์ทเอง - -" จะแก้ไงดีเนี่ย
    ใช้ PSU กี่ watt ครับ แล้วได้ O/C หรือเปล่าถ้าใช่ให้ลองปรับลดลง
    สำหรับการ์ดจอ ATI หลังจกา O/C แล้วให้เช็คความเสถียรด้วย ATI tool scan artifact ไม่มี error อย่างน้อยครึ่งชั่วโมงแล้วให้ปรับลดลงมาอีกหน่อย น่าจะไม่เจอ VPU Recovery แล้วครับ

นี่เป็นอีกจุดหนึ่งที่ผมไม่ชอบ ATI ครับ เวลา O/C ไปมาก ๆ ใช้รัน Benchmark จบได้คะแนนสวยงามได้ แต่ใช้งานจริงนาน ๆ ไม่ได้ อย่างเช่นเล่นเกมส์นาน ๆ ไปซักพักก็จะค้างแล้วความเร็วการ์ดจอจะถูกเด้งมาที่ defult
    ขนาดว่า run scan artifact ใน ATItool เป็นชั่วโมงผ่าน แต่พอเล่นเกมส์นาน ๆ ยังเจออาการ VPU Recovery ได้เลยไม่เหมือน Nvidia เช็ค scan artifact ผ่านแล้วก็คือใช้งานเสถียรได้ที่ค่านั้นเลย
    Last edited by Antfield; 17 Aug 2007 at 15:50:00.

OverclockZone Member nicolas's Avatar

ปกติดีครับ เล่นเกมส์ภาพสวยๆต่อครับไม่ต้องห่วง

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

เห็น tk บอกว่า ซิงค์ สำหรับ HD2900 ที่ทุกคนรอคอย จะมา ปลายเดือน ใครพอรู้บ้าง ราคาประมาณเท่าไหร่
    จะได้เตรียมเงินไว้ถูก

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

Winfast 7900GS ครับผม ซิงก์เดิม idle 55 องศาครับ Full load 69-75 องศาครับ

ชิว ๆ

ทำไม core/mem ของผมมันอยู่ที่ 507/514 แต่ของสเป็คมันบอกบอก 600/1400 งงครับ เราต้องมาปรับเองหรอ

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

507/514 นี่ดูจาก CCC ใช่มั้ยคับ ? ถ้าใช่ มันโชว์เป็น 2D clock คับ พอรัน 3D app มันจะไปวิ่งที่ 743/828 เองคับ

มีใครใส่ซิงค์เพิ่มไหมอะคับ มันจำเป็นไหมอ่า

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ผมว่าถ้ามี ซิง ดีๆ ออกมาขาย แล้ว ทำให้เสียงเงียบลงได้ นี่จาคุ้มสุดๆๆคับ

OverclockZone Member NeoBlood69's Avatar

ใช้ ThermalTake 700W คับ ใช้แบบเดิมๆเลยครับ ไม่ได้เซ็ตอะไรเลย

Quote Originally Posted by NeoBlood69 View Post
    ใช้ ThermalTake 700W คับ ใช้แบบเดิมๆเลยครับ ไม่ได้เซ็ตอะไรเลย
    ตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ CCC 7.8 นี้เริ่มเป็นเหมือนกันนะ ไม่ได้คล็อกด้วย ท่านอื่นเป็นบ้างไหม

OverclockZone Member nicolas's Avatar

ใช้ไดรเวอร์ที่มากับแผ่นในกล่องครับแทบไม่เจอปัญหา

Quote Originally Posted by nicolas View Post
    ใช้ไดรเวอร์ที่มากับแผ่นในกล่องครับแทบไม่เจอปัญหา
    ไดร์เวอร์ที่มันมากะแผ่น เล่น Lost Planet ตอนเข้าเกมมันอืดอะ เลยต้องเปลี่ยนมาใช้ตัวใหม่ครับ

Bookmarks

Bookmarks