Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะทีว่าสเปคนี้ลง os ไหนลื่นๆได้มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะทีว่าสเปคนี้ลง os ไหนลื่นๆได้มั่ง

คืออยากให้ช่วยแนะนำทีอ่ะน่ะ ตอนนี้พึ่งไปรื้อคอมเก่ามาประกอบใหม่ว่าจะหา os มาลง

http://www.opentle.org/th/node/5265 เห็นตัวนี้น่าจะพอใช้ได้กับคอมผมน่ะ บูตจาก usb เลย

Spec 1 - Socket 478

CPU: Intel Pentium4 1.8 GHz
    M/B: Asus P4S533-X
    VGA: Geforce MX440 64mb
    Ram: Kingston DDR333 256+512 = 768mb
    HDD: Seagate IDE 7200.9 rpm 40GB

เครื่องนี้ลง XP Pro อยู่ยังพอไปไหว แต่ถ้าไปลง linux มันจะเร็วขึ้นไหมอ่ะครับ

Spec 2 - Socket 370
    CPU: Intel Celeron 1.0 GHz
    M/B: ECS P6VEM
    VGA: Onboard 8 mb
    Ram: Apacer SDRam133 128mb
    HDD: Samsung IDE 5400rpm 20GB

น่าจะโอเคอยู่น่ะ เครื่องนี้กำลังตัดสินใจว่าจะลง Windows 98 หรือ Windows Me ดี เพราะแรมมันน้อยอ่ะ หรือว่าลง Linux ไปเลยดีหล่ะ

ส่วนอีกเครื่องนึง อยากให้ช่วยดูว่ามันทำอะไรได้บ้าง พอจะรันอะไรได้บางไหมนิ

Spec 3 - Socket 7
    CPU: Cyrix MII-150
    M/B: ยังหายี่ห้อไม่เจอเลยอ่ะ เห็นแต่ฮีทซิ้งมันเขียน Tx Pro-II (หรือว่ามันคือชื่อยี่ห้อหล่ะนิ)
    VGA: Onboard 4 mb
    Ram: Noname PC133 128mb มั้งน่ะ
    HDD: Seagate U8 4.3GB

ป.ล. ผมก็ว่ามันยังไม่ค่อยเก่าเท่าไหร่น่ะ ตอนนี้น่าจะยังมีคนเล่น win 98 อยู่ล่ะน่า

เครื่องแรกโอเช
    แต่2,3 ขอเป็น 98 หรือ ME น่าจะแจ่มนะท่าน....

Comment

1. xp
      2. 98
      3. 98

Comment

Notebook PII 266 L2=512 Ram=96M ของผม

ยังเล่น XP ลื่นเลยครับ รู้สึกว่าลื่นกว่า ME อีก

ปล. ต้องลง XP SP2 Original เท่านั้นนะครับ ถ้าลง XP แบบ Modify อืดน่าดู

Comment

เครื่องแรก ลอง Windows 2000 Professional service pack 4 อีกตัวก็ได้ครับ
          จะรู้สึกว่าเร็วกว่าใช้ Windows XP

เครื่อง 2

ถ้าจะลง Windows 98
          Windows 98 นั้น มี 2 เวอร์ชันนะครับ
          Windows 98 และ Windows 98SE

ให้เลือกลง Windows 98SE

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะไปลองดู Windows 98SE

Comment

Originally posted by hellods View Post
              ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะไปลองดู Windows 98SE
              คุณครับ พอดี Driver ECS-P6VEM ป่าวครับ ผมขาด Driver VGA อ่ะ อย่างอื่นหาโหลดได้ครบหมดแล้ว
              ยังไงรบกวนส่งมาทางเมล์ให้ผมหน่อยนะครับ satu_one@hotmail.com

Thanks

Comment

Working...
              X