overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ###ใช้โปรแกรมอะไรดูหนังดีที่สุดครับ

OverclockZone Member whitehead's Avatar

Default ###ใช้โปรแกรมอะไรดูหนังดีที่สุดครับ

คือ ตามหัวเลยครับ

ดีในที่นี้หมายความว่า
    -ภาพดี ไม่ค่อยแตก
    -เสียงดี

เอ่อๆๆ มีเรื่องจะถามเพิ่มเติมครับ

พอดีผมใช้ sound card x-fi extreme music อะครับ

ผมเอามาใช้ต่อกับแอมด้วยครับ

แล้วอยากถามว่าระหว่างต่อให้เสียงออกแบบ 5.1 ธรรมดา

กับต่อแบบ coax แบบไหนให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณมากๆครับ ^^

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

ถ้าสำหรับผมนะ Window media player หรือไม่ก็ Nero ShowTime ก็ดีนะคับ
    แต่ถ้าเอาแบบบางไฟล์ที่มันมีปัญหามากๆ เช่น เลื่อนแถบไม่ได้ หรือ อะไรไม่รุ้ของมัน ผมใช้ VLC ดู อิอิ

OverclockZone Member masaomi's Avatar

ถ้าที่ผมใช้อยู่นะครับ
    ถ้าเป็นแผ่น DVD >>> PowerDVDครับโดยทำการEnableHardware(AvivoหรือPureVideo)ด้วยครับ
    ถ้าเป็นเป็นไฟล์หนัง avi,mkv,mpg,dat...etc >>>Media Player Classic(+ati filter)หรือVLCในบางไฟล์ที่MPCเปิดหรือเลื่อนไม่ได้^^'
    ไฟล์เพลงผมใช้ SAM BroadcaterกะMedia Player ^^

ส่วนเรื่องเสียงผมใช้แค่onboardต่อออกแค่ลำโพง 5.1บ้านๆอ่ะครับ ไม่มีตังค์ซื้อแบบdigitalอ่ะ^^' รอผู้เชี่ยวชาญเรื่องเสียงมาตอบดีก่า แต่คิดว่าต่อcoaxน่าจะดีก่านะคับ เพราะเครื่องที่ถอดรหัสได้ก็น่าจะหลายตังค์ ผิดพลาดขออภัยครับ...^^'

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

แนะนำตัวนี้ครับ KMPlayer ใช้ดูหนังฟังเพลงได้เลย รองรับไฟล์ได้เกือบทุก format หน้าตาคล้าย Winamp แต่มีลูกเล่นให้ปรับแต่งมากกว่า จนปรับแทบไม่ถูก ใช้งานง่าย skin และ plugin มีให้เลือกมากมาย แถมมีขนาดเล็ก และเป็นฟรีแวร์ ถ้าสนใจตามนี้เลยครับ http://www.kmplayer.com/forums/index.php
    แล้วใส่ codec เพื่อให้มั่นใจว่าเปิดได้ทุก format แนะนำ k-lite codec (freeware เช่นกัน) ตามนี้ครับ http://www.codecguide.com/

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ตัว KM player กำลัง ฮิตในหมู่ บอร์ดต่างประเทศคับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

การต่อแบบ Coaxial จะให้มิติเสียงที่ดีกว่าแบบ Optical นะครับ
    ส่วนโปรแกรมนิ หลักๆก็ Windows Media Player ที่ลงตัวเสริมเสียง DBM เข้าไปก็ ok แล้วครับ
    รองลงมาก็ PowerDVD ไว้เน้นดูหนังสมจริง

OverclockZone Member whitehead's Avatar

อืม หลากหลายดีจังอะครับ ^^

ส่วนผมลองมาหลายโปรแกรมอะครับ

เท่าที่ลองดูก้อมี wm,vlc,km กะ power dvd ครับ

power dvd มันใช้ง่ายดีครับ แต่ว่าภาพมันสู้ wm ไม่ได้อะครับ

แล้วตัว wm ก้อชอบมีปัญหาอะคับ

ตอนนี้เลยลอง windvd ครับ เท่าที่ลองก้อโอนะครับ

ภาพได้ดีกว่า power dvd แต่เสียงนี่ไม่แน่ใจครับ ^^"

ส่วนเรื่องเสียง คือพอดีว่าผมจิงๆก้อใช้ coax นั่นหละคับ

ต่อเข้ากับ amp yamaha แต่พอเปลี่ยนมาใช้ x-fi xt music

เลยลองต่อแบบธรรมดาดู ไม่น่าชื่อครับ !!!

เสียงมานดีก่าอะ ไม่รู้หูผมเพี้ยนหรือป่าว*๐*

สายสัญญาณก้อห่วยๆ

เลยอยากถามเพราะไม่แน่ใจอะครับ

ยังไงขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

Bookmarks

Bookmarks