Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ notebook น้ำหนักเบา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ notebook น้ำหนักเบา

เน้นจริงๆนะครับว่าตอนนี้มองหาแบบน้ำหนักเบาอยู่ครับผม
    ที่ลองมองๆไว้ก็มี

Asus U5F [C2D 1.83 T5600 Ram512(ซื้อมาคงเพิ่ม1gb) OnBoard:GMA950 หนัก:1.4~1.6kg จอ 12.1 Xga 1024*768]
    ราคาจากเว็บ Dcom มือหนึ่ง34200ครับ

โดยส่วนตัวคิดว่าทุกอย่างก็โอเคเทียบกับขนาด (ทำไมคอมยิ่งเล็กยิ่งแพงน้า แต่เอาเถอะหนักมากแบกไม่ไหว) อีกอย่างกะซื้อมาเรียนโดยเฉพาะเรื่องการ์ดจอเลยไม่ค่อยห่วง (คงเล่น sdo กะ o2jam ได้อยู่แล้วระดับนี้อิอิ) ยกเว้นเรื่องเดียวครับคือเรื่องความละเอียดของจอภาพ _ _" เลยอยากถามว่าถ้าเอาต่อออกจออื่นเนี่ย GMA950 น่าจะให้ความละเอียดได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ ถ้าอันนี้ได้มากกว่า 1024*768 ก็ว่าจะเอาตัวนี้แหละครับ

ตอนแรกกะหาออนบอร์ดที่เป็น x3100 แต่หามะเจอ ^^" และคงแพงแหงๆ

ปล.มือสองคงซื้อได้ถูกกว่าในเว็บ Dcom นะครับ

อีกรุ่นที่ดูสูสีก็ Thinkpad x60 สเปคเดียวกันเลยแต่ไม่น่าใจว่ารุ่นนี้ไรท์DVDได้รึเปล่า (แต่ก็ดูถึกดีจริงๆ) ยังหาราคารุ่นนี้ไม่ได้ครับ

ส่วน Fujisu กับ Vaio คงสู้ราคาไม่ไหวจึงขอบาย

หรือเก็บตังซื้อ mac ดีหว่า (ส่าแต่ไมแมคบ้านเราแพงจัง)

ยังไงถ้าใครมีราคาอัพเดทของสองตัวที่ว่ามาก็ขอด้วยนะครับผม (หรือมีรุ่นอื่นแนะนำก็ไม่ว่ากัน)
    Last edited by MaiKub; 18 Aug 2007, 02:50:11.

ถ้าเป็นแพลทฟอร์มเก่าจะถูกหน่อยครับ พวก 945GM (GMA950) จอ 12 นิ้ว น้ำหนักต่ำกว่า 2 กิโล
    ถ้ากดถูกกว่านั้น ซีพียูจะเป็น Celeron M ครับ หรือไม่ก็พวก Core Duo (ไม่ใช่ Core 2 Duo) ราคาก็หลากหลาย

และยังมีบางคนใช้รุ่นลูกครึ่ง อย่าง 13 นิ้ว น้ำหนักก็จะปริ่มๆ 2 กิโล ราคาก็จะดีกว่า 12 นิ้วอยู่หน่อย

Comment

ไม่ได้บอกงบมา้้ด้วยก็เลยไม่รู้ว่างบอยู่เท่าไร แต่ที่แน่ๆจอเล็กตัวอักษรก็เล็กด้วยนะครับทำงานนานๆจะปวดตาได้ แล้วก็ keyboard มันจะเล็กเอาเรื่องอยู่

Comment

ลองดู benq s32 อีกตัวนะครับ

Comment

Working...
        X