Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้คำแนะนำในการ over clock ครับ เพราะลองทำแล้วเลยเกิดปัญหา เครื่องไม่ boot ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้คำแนะนำในการ over clock ครับ เพราะลองทำแล้วเลยเกิดปัญหา เครื่องไม่ boot ครับ

ผมรบกวนเพื่อนๆด้วยครับ spec เครื่องผมมีดังนี้ครับ
    1. Mainboard P5N sli
    2. Pentium d 820
    3. Ram corsair 2 gb ( value set)
    4. Ati 1650 Pro
    5. Harddisk 500 gb.

ผมได้ ลอง overclock โดยใช้ Ai tuning ของ bios ปรับ ก็ปรากฏว่า ไม่ สามารถ boot ได้เลย
    พอผมลอง manual overclock โดยใช้ FSB จาก 800 ไป 900 ก็ปรากฏว่า ไม่ผ่านอีกครับ ผมเลยอยากได้ คำแนะนำจากเพื่อนๆว่าต้องทำอย่างไรครับ
    ขอบคุณเพื่อนๆนะครับ
    สมพร

ถ้ายังบูทไม่ขึ้นอีก ลองเคลียร์ไบออสดูครับ หรือไม่ก็แกะถ่านบนบอร์ดออก

แล้วทิ้งไว้สัก 1-2 นาที

แล้วที่คล็อกแล้วบูทไม่ขึ้นเนี่ย มีหลายกรณีครับ ใช้ PSU ของอะไรครับ กี่วัตต์

หลัก ๆ คือ ต้องปรับไฟเลี้ยง CPU และแรมด้วย

แล้วส่วนมาก PD คล็อกไม่ค่อยไปครับ ผมเคยใช้ PD945 อยู่ 3.40Ghz ไปได้แค่ 4Ghz กว่า ๆ เองครับ

Comment

ขอบคุณครับ คุณ illusion ครับ
      ผมใช้ PSU ที่ผมซื้อ มาเพิ่มครับ ของ Delux 450 w
      ขอบคุณครับ
      สมพร

Comment

ลองปรับไฟเลี้ยง CPU กับแรมดูครับ

ค่อย ๆ ปรับขึ้นที่ละ step นะครับ น่าจะได้ step ละ 0.25 หรือ 0.025 นี่แหละ ไม่แน่ใจ

ไม่เคยใช้บอร์ดรุ่นนี้
        Last edited by illusion_tx; 18 Aug 2007, 12:50:47.

Comment

Originally posted by illusion_tx View Post
          ผมเคยใช้ PD945 อยู่ 3.40Ghz ไปได้แค่ 4Ghz กว่า ๆ เองครับ

4g กว่าๆ หรอคับ

Comment

Originally posted by Feriuz View Post

4g กว่าๆ หรอคับ
            4.2x เองท่าน ไปต่อไม่ถูกแล้ว ซิงก์ Zalman 9700NT Full load ปาไปเกือบ 70 องศา

Comment

อยู่ที่บอร์ดด้วยครับเพราะ D945 ที่ผมใช้กับ P5WD2-E PREMIUM ไปได้ถึง 4.6ครับ

Comment

Working...
              X