Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sample001 View Post
    ถ้างานเน้นแท็กเจอร์เยอะๆ แสงสะท้อน ลบเหลี่ยมไม่มาก โพลีก้อนไม่มาก ไม่เกิน 3-5 ล้าน และเปิดดูหมด หาการ์ดเกม ที่มี VGA RAM เยอะๆดีกว่าครับ อย่างน้อย 2 GB ให้ดี 4GB เพราะการ์ดเกมรุ่นใหม่ก็เปิดได้ 30-40ล้านโพลีก้อนแล้วครับ

อย่างท่าน systeen (จำชื่อไม่ได้หากผิดขออภัย) โพลีก้อนแค่ 1ล้าน แต่เท็กเจอร์มากมายมหาศาล ใส่ทั้งตึก ทุกห้อง ถนน รถไฟฟ้า เก็บทุกรายละเอียด เปิดใน Quandro 2000 กระตุก กว่าจะหมุนได้แต่ละทีรอหน่อย เปิดใน GF9600GT 1GB ก็มีอาการไม่ต่างกัน เท่ากันเลย เพราะเท็กเจอร์ มันกิน VGA RAM และ GF9600GT 1GB มันรันได้ 10ล้านโพลีก้อนเพียวๆ VGA RAM เท่ากัน 1GB ต้องบริหาร VGA RAM ให้ดี อย่าให้ใช้เกิน ไม่งั้นมีกระตุก

และจากที่ทดสอบการ์ดเกม ไม่ว่าจะรุ่นล่างหรือรุ่นท็อป ในซีรี่ย์เดียวกัน จะแสดงโพลีก้อนได้เท่ากัน เป็นทั้ง 2 ค่าย

แต่ถ้าเวลาเร็นเดอร์แล้วอยากได้ภาพเนียนๆ ก็ต้เองใช้ Quandro เท่านั้น จากที่ลองเร็นเดอร์ออกมาแล้วสวยเนียนกว่ามากเลย (ปรับใน Nvidia Panal)

แต่ก็ไม่รู้ว่า Quandro 600 มันจะเนียนกว่าการ์ดเกมมากไหม ไม่มีให้ลอง

ดูจากที่เขาทดสอบ HD6970 แรงพอๆกับ Quandro 600 มีบางโปรแกรม ที่ต่างกัน

http://www.unlimitpc.com/article_639...Radeon-HD-6970
    ครับ...เป็นเหตุผลที่ 3870*4 ของผมอีกเครื่องเลย ลื่นกว่า แต่เรนเดอร์ช้าเพระาะว่าเป็น phenom 1
    ส่วนเครื่องi7 การ์ด Quadro 600 ผมคงให้เพื่อนของเพื่อนอีกทีหิ้วมาจากนอกให้ ถ้าเงินบาทยัง 30กว่า บาทต่อดอล
    ที่จริงอยากได้ Quadro 2000 มากกว่า แต่ระงับกิเลสเอาไว้ก่อน 555+
    ถ้าเรนเดอร์ได้สวยกว่าจิงก็น่าสนใจนะครับ
    ส่วนเรื่องเกม รอให้ระบบ 3ds surround มันถูกๆกว่านี้หน่อย ค่อยกลับมาเอาจริงเรื่องเล่นเกมส์
    สเปกที่มีอยู่ตอนนี้ก็เล่นได้เยอะแล้ว
    ถ้า Quandro 600 ซื้อได้ในราคา 6000 บาท ก็น่าสนกว่า hd 6970 นะครับ ถ้าใช้ทำงาน
    แต่ถ้าผมซื้อ hd 6970 มา เกรงว่าผมคงต้องเพิ่มเงินซื้อจออีก เพื่อเล่นเกมส์ 3 จอ เบ็ดเสร็จก็เกือบๆ 3-4 หมื่น 5555+

Comment

• @th ถ้าได้ท่านได้มา ทำรีวิว เทส ซักนิดนะคับ ^^' 3ds max อยากเห็นจากการใช้งานจริง
      ผมก็ลองการ์ด gts 450 ตอนได้มาใหม่ๆ สเพีย ก๊อบวางๆ ได้ 3-4ล้านโพลีก้อน แบบพอทำงานได้อยู่
      แต่พอโมเดลรถ คันละ 3-4แสนโพลีก้อน วางซัก 4-5 คัน เริ่มกระตุกแล้ว >.<0

อยากเห็น quadro 600 ค่าตัว 6000(ราคาจริงๆของมัน) จะทำงานได้สูงขนาดไหน

Comment

• ผมใช้งานกับ Sketchup และใช้ Gtx480 มาสนองในการเล่นเกม
        อันนี้เป้นการเปรียบเทียบระหว่าง Gtx480 Vs Quadro Fx380
        (ไม่รู้มีใครเอามาโพสยัง แต่เผื่อเป็นประโยชน์^^)
        BORKED
        BORKED

Comment

• OCTANE RENDER ใช้ IES ได้แล้วเด้ออออออ

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
            OCTANE RENDER ใช้ IES ได้แล้วเด้ออออออ
            IES คืออะไรอ่ะคับ >.<'' แล้วที่ใช่ได้แล้วคือเวอร์ชั่นใหม่รึปล่าว ?

Comment

• Autodesk ปล่อยเวอร์ชั่น 2012 บ้างแล้วนะคับ
              เท่าที่ทราบมี max,maya,alias

ที่เพิ่มมาหลักๆ เห็นว่าเป็น วิวพอร์ตใหม่

ของ Maya สวยมั๊ก

http://www.youtube.com/watch?v=zJNF7CZ-VjI

Comment

• Originally posted by Brighthzm View Post
                IES คืออะไรอ่ะคับ >.<'' แล้วที่ใช่ได้แล้วคือเวอร์ชั่นใหม่รึปล่าว ?
                ก็พวกหลอดไฟประดิษอ่ะครับ

Maya
                วิวพอร์ทแบบเดียวเหมือนกับตอนเล่นเกมส์เลยโหะๆ

Comment

• Originally posted by umbrella View Post
                  ก็พวกหลอดไฟประดิษอ่ะครับ

Maya
                  วิวพอร์ทแบบเดียวเหมือนกับตอนเล่นเกมส์เลยโหะๆ
                  เอามาเล่นเรียบร้อยละคับ ทั้ง max2012 maya2012
                  สวยดีคับ แต่เวอร์ชั่นใหม่เกินปลั๊กอินไม่มีซักอย่าง >.<''

Comment

• อยากรู้ พวกโปรแกรม ทางสถาปัตย์ตัวไหนบ้างที่ รองรับการใช้ GPU ช่วย นอกจาก Maya

เพราะผมใชอยู่แค่ Autocad sketchup+vray photoshop อยากจะใช้ gpu render ดูมั่ง^^

Comment

• Originally posted by RazoRozA View Post
                      อยากรู้ พวกโปรแกรม ทางสถาปัตย์ตัวไหนบ้างที่ รองรับการใช้ GPU ช่วย นอกจาก Maya

เพราะผมใชอยู่แค่ Autocad sketchup+vray photoshop อยากจะใช้ gpu render ดูมั่ง^^
                      octane port Obj จาก Max ไปเลยย

ไม่ก็export จาก sketchupไปmax ก่อน เพราะsketchup topology มันไม่ค่อยจะดี

Comment

• Originally posted by RazoRozA View Post
                        อยากรู้ พวกโปรแกรม ทางสถาปัตย์ตัวไหนบ้างที่ รองรับการใช้ GPU ช่วย นอกจาก Maya

Octane Render คับ แต่ผมว่า Export ออกจากโปรแกรม 3d ค่อนข้างมีปัญหากับ texture (วุ่นวายหรือผมไม่เป็นไม่รู้ -_-')

แต่ Maya 2012 Viewport 2.0 น่าจะใช้ GPU ช่วยนะคับ ลองดู new feature ใน youtue ดูคับ งามหยดเลย !

Comment

• ผมลองโหลด Maya 2012 มาเล่นแล้วคับ แทบไม่มีอะไรแตกต่างจาก 2011 สักเท่าไร viewport 2.0 ก็ดีคับ
                          เพิ่มพวกโมชั่นเบลอ แอมเบียน ไรงี้เข้ามา แล้วสามารถเรนเดอร์ด้วย viewport 2.0 ได้ด้วย ซึ่งจะใช้ GPU แต่บอกได้เลย ไม่ปลื้มเท่าไร (เฉพาะการเรนเดอร์ด้วย viewport2.0 นะคับ)
                          ผมไม่เข้าใจว่า Autodesk จะกั้ก iray for maya ทำไม
                          3dsMax มีตั้งแต่ 2011 แล้ว
                          ผมว่าถ้า maya มี iray จะแจ่มมากๆเลย

Comment

• Originally posted by aijung59 View Post
                            ผมลองโหลด Maya 2012 มาเล่นแล้วคับ แทบไม่มีอะไรแตกต่างจาก 2011 สักเท่าไร viewport 2.0 ก็ดีคับ
                            เพิ่มพวกโมชั่นเบลอ แอมเบียน ไรงี้เข้ามา แล้วสามารถเรนเดอร์ด้วย viewport 2.0 ได้ด้วย ซึ่งจะใช้ GPU แต่บอกได้เลย ไม่ปลื้มเท่าไร (เฉพาะการเรนเดอร์ด้วย viewport2.0 นะคับ)
                            ผมไม่เข้าใจว่า Autodesk จะกั้ก iray for maya ทำไม
                            3dsMax มีตั้งแต่ 2011 แล้ว
                            ผมว่าถ้า maya มี iray จะแจ่มมากๆเลย
                            ไม่ได้กั๊กแต่แยกขาย 555+

ถ้า Export มา อย่าเอา Matมาด้วยครับ ไปจัดเอาใน Octane ปัญหาน้อยสุด

Comment

ไม่ได้กั๊กแต่แยกขาย 555+

ถ้า Export มา อย่าเอา Matมาด้วยครับ ไปจัดเอาใน Octane ปัญหาน้อยสุด
                              ถ้าในงานมีการคลี่ uv map อะคับ >.<''

2012 ชอบการปรับโฟกัส สะดวกดี ^^'' มันไม่มีอะไรเพิ่มนอกจากนี้แล้วหรอคับนั่น (ที่เด่นๆ)

Comment

• ปกติแม๊ก มันเซฟ เท๊กเจอออกมาเป็น JPG ได้ไม่ใช่เหรอครับ (รึปล่าว)

Comment

Working...
                                X