Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เรื่องของ Spec ของ After Effect
    ลองไปดูที่เว็บมันเลยอ่ะครับ
    http://www.adobe.com/products/aftereffects/opengl.html

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
      น่าจะลองอะไรสักอย่างในช่วง GTS250 ถึง GTX480 ดูก่อนครับ ถ้าเพียงพอ..ก็พอแค่นี้
      ถ้าไม่เพียงพอ ก็ค่อยปีนไป Quadro

*ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่เห็นด้วยกับการไปซื้อ Quadro รุ่นเก่ามือสองมาใช้ครับ

*งาน After Effect กับ Premiere Pro มันไม่ได้รีด OpenGL อะไรเหมือนกับ CAD/CAM ฉะนั้นผมจึงคิดว่า จุดเด่นของ nVIDIA ที่มี CUDA จะเข้าทาง After Effect กับ Premiere Pro มากกว่าครับ ก็ขอให้มี CUDA ให้ใช้ล่ะกัน ส่วนจะ Quadro หรือไม่ก็ไว้ที่หลัง... แต่ถ้าต้องการ CUDA ในการคำนวณที่ลึกซึ่งขึ้น Quadro จะมีฟิวเจอร์พิเศษที่ช่วยเพิ่มประสิทธภาพในการคำนวณCUDA...

*สำหรับกรณี MOD GF เป็น Quadro นั้น ผมสังหร(เป็นการส่วนตัวว่า)มันModเปิดได้เฉพาะOpenGLเท่าัน้นนะครับ มันไม่ได้เปิดฟิลเจอร์พิเศษอะไรของQuadroที่เกี่ยวกับCudaเลย... ผมคิดว่าถ้าจะMOD-GFเป็นQuadro เพื่อหวังCUDAที่แรงขึ้นนั้น..อย่าหวังเลยครับ ผมคิดว่าไม่ชัวร์
      หากผมจะใช้ Nvidia เอารุ่นไหนดีครับ ที่พอเทียบเท่าหรือแรงกว่า 5770 ATI ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ครับ

Comment

Originally posted by umbrella View Post
        เรื่องของ Spec ของ After Effect
        ลองไปดูที่เว็บมันเลยอ่ะครับ
        http://www.adobe.com/products/aftereffects/opengl.html
        ขอบคุณมากครับ

Comment

คุยไรกันฟังไม่รู้เรื่องเลย 555 วันๆเล่นแต่เกม

Comment

แอบมาจด

รออ่านต่อคับ

Comment

ความรู้แยอะมาก จดๆ
              ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
              ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
              ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
              sigpic

Comment

Originally posted by sweeteyes View Post
                หากผมจะใช้ Nvidia เอารุ่นไหนดีครับ ที่พอเทียบเท่าหรือแรงกว่า 5770 ATI ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ครับ
                ถ้างาน After Effect/Premiere ให้ดูที่คอนฟิกการ์ดจอครับ ให้ดูว่าการ์ดไหนทพ fillrate ได้มากกว่ากัน...

ผมตะเนว่า(มองที่งานAfter Effect/Premiere) ผมว่า GTS250 ก็แซง HD5770 แล้วนะครับ ถ้าเอาแบบแซงขาดๆก็ GTX260-216

ผมว่ามองที่งบประมาณครับ ส่วนตัวผมเอาว่า GTS250 ขึ้นไปครับ อย่างต่ำกว่านี้(มันจะ***งอารม"โปร"มากไปหน่อย)

** ขอย่ำว่า เราพูดแค่งานที่อิ่งเฟรมเรตนะครับ ไม่รวมพวกCAD/CAMนะครับ(ซึ่งATI-MODแล้วแรงฉีกnvidiaกระจุย)

Comment

เอาง่ายๆดีกว่าครับ
                  คุณเห็นอะไรที่หลังกล่อง Adobe CS5 Master Collection

Credit : MinkelProductions

Comment

Entry - Level : ผู้เริ่มต้นใช้งานอย่างจริงจัง งานยังไม่มีขนาดใหญ่มากนัก โดยเริ่มใช้โปรแกรมประมาณ 10 - 60 % ของความสามารถของโปรแกรมนั้น โดยทั่วไปผู้ใช้งานกลุ่มนี้จะมีประมาณ 10 เปอร์เซนต์ของผู้ใช้งานทั้งหมด

Performance : เป็นกลุ่มของผู้ที่สามารถใช้งานโปรแกรมนั้นได้อย่างเชี่ยวชาญ ชิ้นงานมีขนาดใหญ่ขึ้นมีส่วนประกอบและรายละเอียดมาก สามารถใช้งาน Feature ในส่วนต่างๆของโปรแกรมประมาณ 60 -80 เปอร์เชนต์ โดยทั่วไปผู้ใช้งานกลุ่มนี้จะมีประมาณ 80 เปอร์เซนต์ของผู้ใช้งานทั้งหมด

High-End : เป็นกลุ่มที่มีความเชี่ยวชาญเป็นอย่างยิ่ง ทำงานกับงานที่มีขนาดใหญ่และมีความซับซ้อนสูงมากมาก ผู้ใช้สามารถใช้งานโปรแกรมได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ สามารถใช้งานโปรแกรมได้ทุก Feature โดยทั่วไปแล้ว ผู้ใช้งานกลุ่มนี้จะมีประมาณ 10 เปอร์เซนต์ของผู้ใช้งานทั้งหมด

ฟันธง !!!! .... การ์ดจอ VGA - Nvidia Quadro สำหรับโปรแกรม..

- ANSYS, DesignSpace

- Acrobat 3D,After Effects, Photoshop, Premiere Pro

- Alibre Design, Alibre Design Expert

- KOMPAS-3D,KOMPAS-Graphic

- AutoSketch, AutoCAD

- Mechanical Desktop

- Inventor,3ds Max Design

- 3ds max, Combustion, Cleaner,Flame, Maya, Softimage|XSI, Showcase, Alias Studio

Credit Web www.thai3dshop.com
                    Attached Files

Comment

อันนี้เป็นชาร์ตวัด กันระหว่าง FireGL กับ Quadro ค่อนข้างเก่า แต่ก็ลองดูเป็น ไกด์ไลน์ครับ

http://www.thai3dshop.com/webboard-t...%E0%B8%87.html

จัดไปอีก2ชาร์ตของ ลุง Tomhardware

http://www.tomshardware.com/charts/w...aders,118.html

http://www.tomshardware.com/charts/w...phics,117.html
                      Last edited by umbrella; 7 Jul 2010, 00:50:12.

Comment

Originally posted by sweeteyes View Post
                        แล้วผมใช้งานหลักคือ

After Effect กับ Premiere Pro

ถ้าใช้ควอโด จะคุ้มมั้ยครับ
                        ทำงานเหมือนการ์ด 3D แหละ ใน Timeline ไม่ต้องเร็นเอร์พรีวิว ช่วยเร็นเดอร์เร็วขึ้นนิดนึง แปลงวิดีโอเร็วขึ้นนิดนึง

จะใช้พวกการ์ด 2D Quandro NVS 285 (เท่ากับ GF8400) Timeline ลื่นไม่มีกระตุกหน่วง ทำให้ทำงานสะดวก รวดเร็วขึ้น

ถ้าไม่รีบไปไหน on bord ก็ใช้ได้
                        แต่ถ้าบริษัทหรือมีงานเยอะ ก็คุ้มค่าเกินราคามากๆ ทำงานเร็วขึ้น 1 วินาที ได้กำไร 1ล้านบาท มันคิดเป็นวินาทีนะบริษัทอ่ะ วันนึงตัดหนังได้กี่วินาที ซึ่งจริงๆ วินาทีนึงมันหลายล้านบาทนะ

Comment

เอ๊ยๆ ถ้า Autodesk Inventor 2008-2009 พวกนี้เอากลับมา ATI-MOD ครับ
                          ส่วนพวก Inventor 2010-2011 เวอร์ชันหลังๆนี้มันแยกร่างไปผนวกกับ Autocad เป็นที่นิยมมากกว่า(ทำนองว่า Autodeskรับสภาพว่าไปไม่รุ่ง สู้CATIA,UG-NXไม่ได้)

Comment

ปกติตอน Render สมัยเรียนผมใช้ PC ทุกเครื่อง(ตอนนั้นที่มหาลัยใช้ 6600GT)ใน Lab ประมาณ 80
                            เครื่อง ทำ Grid Computing โดยส่งไปประมวลผลทุกๆเครื่อง แยกกันไปแล้วส่งกลับมา ก็เร็วกว่าเครื่องที่
                            ใช้ Quadro เครื่องเดียวเกือบ 20 เท่า อ้อ ใช้กับ Maya นะครับ

อีกอย่างโปรแกรมมันปิดการแสดงผลของแต่ละ Object ได้ เลยไม่จำเป็นต้องพึ่งการจอแรงๆในตอนสร้าง Scene

"อาจารย์บอกว่ามีเทคโนโลยีก็ใช้ให้มันคุ้มค่า" อย่ามองแต่ว่าต้องลงทุนเยอะเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพอย่างเดียว

Comment

ปกติตอน Render สมัยเรียนผมใช้ PC ทุกเครื่อง(ตอนนั้นที่มหาลัยใช้ 6600GT)ใน Lab ประมาณ 80
                              เครื่อง ทำ Grid Computing โดยส่งไปประมวลผลทุกๆเครื่อง แยกกันไปแล้วส่งกลับมา ก็เร็วกว่าเครื่องที่
                              ใช้ Quadro เครื่องเดียวเกือบ 20 เท่า อ้อ ใช้กับ Maya นะครับ

อีกอย่างโปรแกรมมันปิดการแสดงผลของแต่ละ Object ได้ เลยไม่จำเป็นต้องพึ่งการจอแรงๆในตอนสร้าง Scene

"อาจารย์บอกว่ามีเทคโนโลยีก็ใช้ให้มันคุ้มค่า" อย่ามองแต่ว่าต้องลงทุนเยอะเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพอย่างเดียว
                              ตอนเรนเดอร์มันไม่ได้ใช้CPUเหรอครับ

Comment

ตกลง คุณ umbrella มาจากเว็บขายQuadro ใช่ไหมครับ http://www.thai3dshop.com
                                ถามจริงๆนะ ไม่ว่าอะไรแต่จะได้เข้าใจให้ลึกซึ้งมากขึ้น

Comment

Working...
                                X