Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro สำคัญฉนัย เกร็ดเล็กน้อยครับผม

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พี่ครับ FireGl V7700 แท้ = 10500
    FireGl V7750 softmod =2000
    Quadro FX 570 แท้ =3300
    Quadro FX1400 แท้ = 2500
    Quadro FX3700 SOftmod =2000-2500
    HD5750 softmod to FireGl ? = 3400

ผมใช้งาน Maya อะครับ
    แบบว่าเพิ่งเริ่มเล่น ครับเป็นนักศึกษาอยู่ครับ

ตัวไหนคุ้มที่สุดครับ

Comment

ผมว่า 465 ครับผม 55555555555555

แต่ทำมายา 570
      มือ2หมดเลยใช่ป้ะครับ

แต่V7700 ทำไมเเพงจัง สั่งเองไม่เกิน8000พันนะครับ
      ราคามันแค่ 170 เหรียญ เอง *33 5610 เองอ่ะครับ
      ถ้ามีงบ 1 หมื่น

Comment

Originally posted by mOonKNighT View Post
        HD5750 softmod to FireGl ? = 3400
        อันนี้น่าจะมั่ว เพราะยังทำกันไม่ได้ (ทำได้แค่เปลี่ยน ชื่อแต่ประสิทธภาพไม่ขึ้น)

จริงๆ อย่าไปฟังว่าเข้าทำ Softmod ครับ เพราะ Softmod มันคือการทำในไดร์เวอร์... ถ้าคุณซื้อมันมาก็คือการ์ด Radeon ธรรมดาๆนี่ล่ะครับ (ผมกลัวว่าคุณจะโดนหลอกขายนะครับ)

* เอาแค่มาบอกขาย HD5750 ว่าMODได้ ผมก็ว่าคุณโดนหลอกแล้วล่ะ (เพราะModเปลี่ยนชื่อ ผมก็Modได้ยัน HD5870ModFirePro-V8800 เลยครับ แต่ที่ไม่ทำกับเพราะเปลี่ยนแค่ชื่อ ประสิทธิภาพเท่าเดิม หรืออาจจะเดี่ยงด้วย)

ตอนนี้ในฝัง ATI การ์ดที่ MOD แล้วชัวร์ๆ คือ HD4650/70 HD4850/70 มองแค่นี้พอครับ

งานMayaมันควรไปฝังnVIDIAครับ... ผมแนะนำแบบนี้ล่ะกัน
        - ถ้างบน้อย สัก2700 แนะนำ HD4670(HIS4670 1GB DDR3) แล้วเอามาMODเป็น Firepro
        V7750

- ถ้าขยับงบได้สัก 4000-5000 บาท ก็เอา GTS250 ขึ้นไป

- ถ้าขยับงบได้แตะๆ 1หมื่นบาท ก็ลองมองๆ GTX460 ดูครับ

* ซื้อของใหม่มีประกันเคลมได้ ขายมือสองได้ เถอะครับเกิดมรรคผลกว่าครับ

Comment

อ่าา จากที่ผมลองใช้มาดูนะครับ
          ตัวรุ่น GFนะ ก็ Fx5500 Fx5800 Fx6200 7300GT -Gs 275GTx 465GTx 470GTx
          ผม275GTx ก็เหลือๆเเล้วครั้บ ได้ประมาณ 1- 10กว่าล้าน Poly ถ้าบริหารดีอาจจะได้มากกว่านั้น

เมื่อกี๊พึ่งลองของมาครับ GTX470
          ลองรับ โพลีได้มากกว่า 29ล้าน Poly ติดปัญหาเเรมไม่พอ 29ล้านโพลี ใช้Ram ไป4Gครับ
          รวมกับวินโด้7และโปรอืนๆ ก็เกือบ 6g มันเลยค้างไปก่อนครับ
          เครื่องผมมีเเรมเเค่นี้อ่ะ -/-
          เเละก็ อุณภูมิการ์ดอยู่ที่ 61-75C ครับ แต่เล่นเกมส์ ก็80-87ครับ

ใครมี ก็ลองเทสดูอ่ะครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ

งบน้อย แหะๆ

พี่ครับ 4670 Softmod
            กับ QuadroFX 570 ต่างกันไหมครับ

และ 8800GTX softmod QuadroFX4600 ด้วยครับ

Comment

ความรู้ๆ

Comment

ความรู้ครับ กะทู้สาระขั้นเทพ

Comment

กับ QuadroFX 570 ต่างกันไหมครับ
                  อันนี้รอพี่ดอกไม้ ผมไม่อยากให้ข้อมูลมั่วครับ เพื้อประโยชน์ของ พีๆที่มาปรึกษา

แต่ถ้า 8800GTX softmod QuadroFX4600 ด้วยครับ

ต่างกันราว โลกกับ อีกกาเเล็กซี่เลย ถ้า8800GTxรับโพลี อย่างมากก็ไม่เท่า470 ของผมต่อให้ซอฟมอดเลยอ่ะ
                  เเล้ว470 ก็คงไปไม่ถึงดวงดาวอย่าง FX4600 โหะๆ
                  ค่าตัวFx 4600 ตั้ง 6หมื่นกว่าได้
                  กับ8800Gtx ที่ไม่ถึง5พัน เเล้วม๊อดเป็น 6หมื่น มันผิดหลักอย่างเเรง

หรือว่าผมตีความผิด แค่ผมว่า 8800Gtx เเรงสุดครับไม่ต้องม๊อด เพราะไม่เกิดประโยชน์เท่าไหร่

ลองอ่านทุกกระทู้ที่มีการตอบจะเลือกได้เองครับว่า จะเอาอะไร แต่ถามได้ยินดีตอบจะได้เป็นความรู้ให้คนอื่นด้วยครับ

Comment

งันผมเอาแค่ประเด็นนี้นะครับ

ก่อนอื่นดูที่ตัว GPU กันก่อนครับ (เวลาจะเปรียบเทียบการ์ดจอ ให้เราเริ่มต้นพิจารณาที่ สเปคของGPUก่อนครับ)

- HD4670(ที่จะเอาไปMODเป็นFireProV7750) จะมีสเปคคราวๆคือ คอนฟิก 320(64x5) : 32 : 8, Fillrate ที่ทำได้คือ 6GPixel / 24GTexture, รองรับ DX10.1 กับ OpenGL 3.3

- Quadro FX 570 ใช้จีพียูG84GL คอนฟิกคือ 16 : 8 : 8, Fillrate ที่ทำได้คือ 3.68GPixel / 3.68GTexture, รองรับ DX10 กับ OpenGL 3.0

ถ้ามองในมุมงานCAD/CAMตามสเปค... HD4670-Mod-FileProV7750 ชนะขาดๆเลยครับ

ถ้ามองในมุมงาน PhotoShop/Illustrator/InDesign CS4/5... HD4670-Mod-FileProV7750 ก็ยังชนะขาด

ถ้ามองในมุมพวก 3DSMAX/MAYA/Premiere Pro... อันนี้ FX570 จะยังใช้งานCUDAได้ในระดับนึง(แต่ผมเชื่อว่าแย่กว่า GTS250 เยอะล่ะ) แต่ถ้าตัด Cuda ออกไป... HD4670-Mod-FileProV7750 ก็น่าจะชนะขาดเพราะการมีFillrateสูงกว่า ย่อมส่งผลให้มีFramRateได้สูงกว่าเช่นกัน(แต่ทำอะไรที่เป็นลูกเล่นCUDAไม่ได้เลยนะ)... แต่FX570จะยังใช้งานCUDAได้(น่าจะได้ในระดับนึง เพราะความเก่าจึงไม่น่ารองรับคุณสมบัติCUDAในปัจจุบันได้หมด)

* ส่วนตัวถ้าผมต้องทำ 3DSMAX จะไม่สนFX570ครับ ผมจะใช้ GTS250 ครับ หรืออะไรที่สูงกว่านี้ GTX275 GTX470/480 ไปเลย

Comment

Originally posted by Dokmai View Post
                      งันผมเอาแค่ประเด็นนี้นะครับ

ก่อนอื่นดูที่ตัว GPU กันก่อนครับ (เวลาจะเปรียบเทียบการ์ดจอ ให้เราเริ่มต้นพิจารณาที่ สเปคของGPUก่อนครับ)

- HD4670(ที่จะเอาไปMODเป็นFireProV7750) จะมีสเปคคราวๆคือ คอนฟิก 320(64x5) : 32 : 8, Fillrate ที่ทำได้คือ 6GPixel / 24GTexture, รองรับ DX10.1 กับ OpenGL 3.3

- Quadro FX 570 ใช้จีพียูG84GL คอนฟิกคือ 16 : 8 : 8, Fillrate ที่ทำได้คือ 3.68GPixel / 3.68GTexture, รองรับ DX10 กับ OpenGL 3.0

ถ้ามองในมุมงานCAD/CAMตามสเปค... HD4670-Mod-FileProV7750 ชนะขาดๆเลยครับ

ถ้ามองในมุมงาน PhotoShop/Illustrator/InDesign CS4/5... HD4670-Mod-FileProV7750 ก็ยังชนะขาด

ถ้ามองในมุมพวก 3DSMAX/MAYA/Premiere Pro... อันนี้ FX570 จะยังใช้งานCUDAได้ในระดับนึง(แต่ผมเชื่อว่าแย่กว่า GTS250 เยอะล่ะ) แต่ถ้าตัด Cuda ออกไป... HD4670-Mod-FileProV7750 ก็น่าจะชนะขาดเพราะการมีFillrateสูงกว่า ย่อมส่งผลให้มีFramRateได้สูงกว่าเช่นกัน(แต่ทำอะไรที่เป็นลูกเล่นCUDAไม่ได้เลยนะ)... แต่FX570จะยังใช้งานCUDAได้(น่าจะได้ในระดับนึง เพราะความเก่าจึงไม่น่ารองรับคุณสมบัติCUDAในปัจจุบันได้หมด)

* ส่วนตัวถ้าผมต้องทำ 3DSMAX จะไม่สนFX570ครับ ผมจะใช้ GTS250 ครับ หรืออะไรที่สูงกว่านี้ GTX275 GTX470/480 ไปเลย

รบกวนทีครับ ไม่ทราบว่าเป็นแค่ผมคนเดียวรึเปล่า
                      คือผม เพิ่งซื้อคอมมาใหม่ 2 ตัว ตัวนึงใช้ ของ Nvidia คือ GTS250 กับอีกตัว Radeon 5750
                      ทีแรกก็คิดว่า จะใช้ทำงาน 3d หรือว่าพวก After Effect ได้ดี
                      แต่กลับกลายเป็นว่า 5750 ผม ทำ After Effect ได้ห่วยกว่า Geforce 8600 GT ซะอีกอ่ะครับ
                      ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน
                      คือเพื่อนๆ ที่หอ ใช้ 8600GT เลื่อน Camera ไปมาได้อย่างสบายมากๆ
                      GTS250 ก็เช่นเดียวกัน
                      แต่ทว่า 5750 นี่กระตุกแบบ รับไม่ได้เลยอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ Driver หรืออะไรรึเปล่า
                      เพราะผมก็ลองลง วินโดวใหม่แล้วก็ไม่หาย ลง CS5 ก็แล้ว มันก็ช่วยได้บ้างแต่ก็ยังแพ้
                      8600 GT ผมล่ะงงเลย
                      รบกวนช่วยตอบทีครับ ว่าสาเหตุมาจากอะไร

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

อย่างนี้ผมเล่น Maya ผมต้องดูพวก Pixel Fillrate กับ พวก Texture Fillrate เป็นหลักใช่ไหมครับ
                        พอดีผมเคยได้ยินมาว่า 6800Ulltra พอMod เป็น QuadroFX3400/4400 แล้ว ทำงาน3D ลื่นมากกว่าเดิม เยอะเลย จริงหรือไม่ครับ
                        อันนี้เวปอ้างอิงครับ
                        http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=154702

พอผมดู คะแนนที่6800Ulltra ทำได้แล้ว ผมเกิดความสงสัยใน 8800GT ของผมอย่างแรง
                        คะแนนของ 6800Ulltra
                        SPEC 7.1 Results:

---------- SUM_RESULTS\3DSMAX\SUMMARY.TXT
                        3dsmax-02 Weighted Geometric Mean = 36.39

---------- SUM_RESULTS\DRV\SUMMARY.TXT
                        drv-09 Weighted Geometric Mean = 148.7

---------- SUM_RESULTS\DX\SUMMARY.TXT
                        dx-08 Weighted Geometric Mean = 120.5

---------- SUM_RESULTS\LIGHT\SUMMARY.TXT
                        light-06 Weighted Geometric Mean = 29.14

---------- SUM_RESULTS\PROE\SUMMARY.TXT
                        proe-02 Weighted Geometric Mean = 52.64

---------- SUM_RESULTS\UGS\SUMMARY.TXT
                        ugs-03 Weighted Geometric Mean = 83.67

คะแนนของ 8800GT ของผม
                        SPEC View 7.1
                        Run All Summary

---------- SUM_RESULTS\3DSMAX\SUMMARY.TXT
                        3dsmax-02 Weighted Geometric Mean = 12.80

---------- SUM_RESULTS\DRV\SUMMARY.TXT
                        drv-09 Weighted Geometric Mean = 18.91

---------- SUM_RESULTS\DX\SUMMARY.TXT
                        dx-08 Weighted Geometric Mean = 43.18

---------- SUM_RESULTS\LIGHT\SUMMARY.TXT
                        light-06 Weighted Geometric Mean = 12.86

---------- SUM_RESULTS\PROE\SUMMARY.TXT
                        proe-02 Weighted Geometric Mean = 16.07

---------- SUM_RESULTS\UGS\SUMMARY.TXT
                        ugs-03 Weighted Geometric Mean = 42.48

Comment

ถ้าถามผมดูที่หน้า ดาวโหลด จะเห็นเลยครับว่า Driver ของNvidia มี
                          Supports the new GPU-accelerated features in Adobe CS5.
                          แปะไว้เลย ก็อย่างที่รู็กันอ่ะครับ ว่า Adobe กับ Audtodesk มัน Co กับ Nvidia
                          ผมไม่รุ้ลึกมากเท่าไหร่แต่ขนาดเกมส์ เเปะยี่ห้อการ์ดไหนไว้ การ์ดนั้นมักทำเฟรมเรทได้มากกว่าอ่ะครับ
                          ผทว่าเป็นที่Driver ในส่วนของ ATI 4850 ผมใช้กับโปรเเกรม modo มีปัญหา มากๆคือทำงานเเล้วจะค้างไม่เครื่องก็เอ๋อ ต้องเปลี่ยนไดรเวอร์ถึง 3ตัวกว่าจะหายเอ๋ออ่ะครับ 4670 ใช้ใน ไม่Mod นะครับ
                          โมโดก็ทำงานได้ในระดับนึงอ่ะครับที่ลองใช้มากของค่ายเเดง

ถ้าจะตอบมี2กรณีคือ ไดรเวอร์ กับ Cuda ครับผม

Comment

อ่ะนี่เลยครับ เห็นกันจะๆ
                            1. Make sure that the system meets the minimum requirements for After Effects.

After Effects may not run correctly on a system that doesn't meet the following requirements:

Mac OS:

Note: For OpenGL support on Mac OS X, the After Effects CS3 8.0.1 update and Mac OS X10.4.10 are required.

* PowerPC G4 or G5 or multicore Intel processor
                            * Mac OS X v.10.4.9
                            * 1GB of RAM for DV; 2GB of RAM for HDV and HD
                            * 3GB of available hard-disk space plus 2GB of space for optional content (additional free space required during installation)
                            * 1024x768 monitor resolution with 32-bit video card; Adobe recommended graphics card for GPU-accelerated playback
                            * For OpenGL support: Adobe After Effects supported OpenGL 2.0 card (NVIDIA recommended)
                            * DVD-ROM drive
                            * QuickTime 7.1.5 software required to use QuickTime features
                            * Internet or phone connection required for product activation

To check how much RAM is installed, choose About This Mac from the Apple menu. The Memory value indicates the amount of installed RAM.

และก็อันนี้เป็นข้อมูล ของ Autodesk ครับ
                            http://usa.autodesk.com/adsk/servlet...12&id=14636173
                            ค่อนข้างมีประโยชน์

Comment

ว้าววว

Comment

จดๆๆๆความรู้ทัั้งนั้น

Comment

Working...
                                X