Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sapphire X1950 GT จะทำ Crossfire ต้องใช้อะไรเพิ่มครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sapphire X1950 GT จะทำ Crossfire ต้องใช้อะไรเพิ่มครับ

Mainboard Asus Commando
    CPU Q6600
    RAM Kingston DDR2-800
    ตอนเลือก บอร์ด Commando ก็นึกเอาเองว่าคงจะต้องใช้ Multi GPU ของตระกูล ATI
    แต่มาเดินซื้อการ์ดจอเป็นชิ้นสุดท้าย แล้วก็หาคำตอบจากผู้ขายไม่ค่อยได้ครับ

ผมตั้งใจจะไปหาตระกูล 1950 เพราะเห็นผลการทดสอบออกมาน่าพอใจ แต่เดินหาทั้งพันทิพย์มีอยู่ร้านเดียวที่มีของ เลยได้เป็น Sapphire X1950GT 256M มา

วัตถุประสงค์หลักๆ คือ อยากจะเสียบ PCI-16 อีก Slot นึงที่ว่างๆอยู่ แต่ไม่รู้จะต้องใช้อะไร เพราะเท่าที่ถามๆ และ อ่านๆดู มันต้องมี Master อันนึงก่อน แล้วที่ดูตามรูปการต่อ crossfire บางทีก็ต้องเชื่อมสายระหว่าง การ์ด บางทีก็ไม่ต้องเชื่อม งง ครับ

ผมใช้งาน 3DMax 9 เป็นหลัก ยังไม่พอใจความเร็วในการ Render กับการเปลี่ยนมุมมองใน Perspective View นัก

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

บอร์ดกะการ์ดจอ ตัวเดียวกะของผมเลยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เห็นเค้าบอกว่าต้องใช้การ์ดมาสเตอร์ แต่เท่าที่ดู ผมก็ไปได้ตัวเดียวกะท่าจ จขกท.มาเลยครับ

Comment

master มานโบราณแล้วครับ เดี๋ยวนี้ เค้า ไม่ต้องมีกาณืดmaster กับslave แล้วครับ

รุ่นใหม่ เป็นmasterได้ทั้ง2ตัวครับ แล้วแต่จะเลือกว่าจะเอาตัวไหนเป็นmaster ก็คือตัวบนนั่นแหละ

อุปการที่จำเป็นก็คือ X1950gt อีกตัว ยี่ห้อเดียวกันก็ดีครับ แล้วก็ต้องใช้crossfire บริด ตัวาส้มๆอะครับ กาณืดตัวนึงมานจะแถมมาให้อันนึง ต้องใช้2อัน เสียบที่ช่องเสียบอะครับ จากนั้นก็เข้าไปที่driver แล้วเปิดใช้crossfireครับ เป็นอันจบสิ้นการcrossfire

Comment

รุ่นนี้ไม่ต้องใช้ Card Master แล้วครับ

ซื้อมาอีกใบ เสียบลงไป เสียบ Bridge ต่อไฟ เล่นได้แล้วครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/r...i/x1950pro-cf/

Comment

นี่ๆ อันนี้เค้าระเอียดจริง หุหุหุ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ
              ที่ร้านคงโกงผมน่ะครับ เพราะสายที่ว่าไม่มีมาให้ (มาดูรูปในรีวิวทีหลังก็เห็นว่ามีให้มา)
              (ร้านที่พันทิพย์ชั้น 4 ตรงหน้าบันไดเลื่อนขาขึ้นเลย ...)

มีคำถามต่ออีกข้อเดียวครับ
              ถ้า อีกการ์ดนึงมันดีกว่า เช่น เป็น X1950Pro จะได้ผมรวมดีขึ้นกว่า เอา X1950GT อีกตัวมาต่อไหมครับ

Comment

Originally posted by ThaiVoice View Post
                ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ
                ที่ร้านคงโกงผมน่ะครับ เพราะสายที่ว่าไม่มีมาให้ (มาดูรูปในรีวิวทีหลังก็เห็นว่ามีให้มา)
                (ร้านที่พันทิพย์ชั้น 4 ตรงหน้าบันไดเลื่อนขาขึ้นเลย ...)

มีคำถามต่ออีกข้อเดียวครับ
                ถ้า อีกการ์ดนึงมันดีกว่า เช่น เป็น X1950Pro จะได้ผมรวมดีขึ้นกว่า เอา X1950GT อีกตัวมาต่อไหมครับ
                ถ้าเป็นผมๆ จะเอาตัวที่แรงน้อยกว่ามา OC ให้แรงเท่ากันครับ

Comment

X1950 PRO 575MHz/1380MHz
                  X1950 GT 500MHz/1200MHz

Comment

พรุ่งนี้จะลองไปเดินหาที่เซียร์ครับ ..
                    ได้อันไหนก็คงอันนั้น
                    ร้านประจำผมก็ไม่มี Sapphire ขายเสียด้วย
                    จะอาจหาญต่อข้ามยี่ห้อเลยมันจะเสี่ยงมากไหมก็ไม่รู้
                    นอกจากนั้น ก็ยังไม่รู้จะหาสายเชื่อมการ์ดเข้าด้วยกันได้ที่ไหน ถ้าเขาไม่เอาออกจากกล่องตัวใหม่ก็คงให้มาเส้นเดียว

สรุปแล้ว การอัพเกรดครั้งนี้ ... อาการ ... น่าเป็นห่วง

Comment

เงินครับ น่าเป็นห่วง อิอิ

Comment

ไม่เดินวันจันทร์ละครับ เดี๋ยวไปเดินเป็นเพื่อน อิอิ
                        A&L ที่เซียร์มี 3 สาขาครับ
                        ชั้น 2 ถัดจาก JIB (ที่อยู่ด้านหน้าชั้น 2)ไปร้านหนึ่งครับ
                        ชั้น 2 ถัดจาก SE-ED (ที่อยู่ด้านหน้าชั้น 2) ไป 2-3 ร้านครับ
                        ชั้น 3 อยู่แถวๆโซนกลาง เยื้องไปทางด้านหลังครับ แถวๆที่เค้าขายแผ่นครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล (ที่แน่นมากๆ)

เรื่อง OC การ์ดนี่ ลองทำบนการ์ดตัว 1950GT ที่มีอยู่แล้วมัน OC ไม่ได้เลยครับ คาดว่าน่าจะเป็นที่ PSU เพราะผมเอา 400 Watt แบบทำที่บ้านหม้อมาต่อให้มันอยู่ตอนนี้
                          เรื่อง OC CPU กับ RAM ก็ยังไม่ได้แตะต้องครับ เพราะรู้ตัวดีว่ากำลังน้อย

ขณะนี้ลองวัด Aquamark3 ได้ 100,2xx (จำหลักหลังๆไม่ได้) ก็พอใจครับ เพราะเครื่องล่าสุดที่ลงทุนไปมากกว่านี้ในตระกูล AM2 + Nvidia ก็ยังทำคะแนนได้แค่ แปดหมื่นกว่าๆเอง

วันจันทร์ต้องทำงานครับ ไปเดินช๊อปปิ้งไม่สะดวก ... แล้วก็อยากให้เครื่องมัน Upgrade เรียบร้อยก่อน
                          พรุ่งนี้ไปลงประชามติเสร็จแล้วไปเดินหาต่อเลยดีกว่า

Vote NO! ครับ ... อิอิ

Comment

Originally posted by ThaiVoice View Post
                            ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล (ที่แน่นมากๆ)

เรื่อง OC การ์ดนี่ ลองทำบนการ์ดตัว 1950GT ที่มีอยู่แล้วมัน OC ไม่ได้เลยครับ คาดว่าน่าจะเป็นที่ PSU เพราะผมเอา 400 Watt แบบทำที่บ้านหม้อมาต่อให้มันอยู่ตอนนี้
                            เรื่อง OC CPU กับ RAM ก็ยังไม่ได้แตะต้องครับ เพราะรู้ตัวดีว่ากำลังน้อย

ขณะนี้ลองวัด Aquamark3 ได้ 100,2xx (จำหลักหลังๆไม่ได้) ก็พอใจครับ เพราะเครื่องล่าสุดที่ลงทุนไปมากกว่านี้ในตระกูล AM2 + Nvidia ก็ยังทำคะแนนได้แค่ แปดหมื่นกว่าๆเอง

วันจันทร์ต้องทำงานครับ ไปเดินช๊อปปิ้งไม่สะดวก ... แล้วก็อยากให้เครื่องมัน Upgrade เรียบร้อยก่อน
                            พรุ่งนี้ไปลงประชามติเสร็จแล้วไปเดินหาต่อเลยดีกว่า

Vote NO! ครับ ... อิอิ
                            แล้วแต่สะดวกท่านครับ

เรื่อง OC CPU กับ Ram ลอง OC บนอุปกรณ์พื้นฐานก็ได้ครับ จะได้ฝึกฝีมือไปด้วยครับ

Comment

แสดงว่า จขกท. ก็ไม่ได้ตัว บริจ มาเหมือนกะผมเลยซิครับ ตอนแรกนึกว่ามีผมคนเดียวที่ไม่ได้มา ไปถามที่ร้านมันก็ทำหน้างงครับ เห็นบอกว่ารุ่นนี้ไม่แถมครับ

Comment

Working...
                              X