Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการเพิ่มพัดลมเคสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการเพิ่มพัดลมเคสหน่อยครับ

คือผมใช้เคส Delux DLC-MG432 อยู่อะครับ (http://www.exmory.com/dlc-432.htm) ซึ่งหน้าตาคล้ายๆกับเคสนี้ครับ http://www.exmory.com/dlc-483.htm (เพราะ link แรกมันไม่มีภาพภายในโดยละเอียดครับ)

แล้วผมรู้สึกว่าเคสผมอากาศข้างในมันร้อนมากเลยอะครับ โดยเฉพาะตรงการ์ดจอ PCI-Express เหมือนมันไม่มีพัดลมช่วยเป่าเลยอะครับ (การ์ดจอเวลาเสียบจะหันหน้าลงข้างล่าง แล้วพัดลมของการ์ดจอก็อยู่ด้านล่างของการ์ด ไอ้ตัวการ์ดจอเลยไปบังลมไม่ให้ไหลไปตามพัดลมด้านหลังเคสครับ แล้วก็เลยไม่มีพัดลมตัวไหนเป่าเอาลมร้อนของการ์ดจอออกไปนอกเคสเลยครับ งงไหมนี่ >.<)

เลยอยากถามว่าผมจะเพิ่มพัดลมตรงไหน ยังไง ได้บ้างหรือเปล่าเพื่อช่วย Air Flow ให้ดีขึ้นครับ

ผมกะลังคิดว่าจะเพิ่มตัวนึงตรงตระแกรงๆฝาเคสด้านข้าง ที่มันอยู่ล่าง Air Guide อะครับ มันจะไปตรงกับช่อง PCI-Express พอดีเลย จะดีหรือไม่ครับ

สรุปคำถาม 3 ข้อครับ
    1. เคสนี้มันระบายควาร้อนดีอยู่แล้วหรือเปล่าครับ
    2. มันเพิ่มพัดลมตรงไหนบ้างถึงจะดีครับ
    3. ถ้าติดพัดลมตรงตระแกรงด้านล่าง air guide จะดีหรือไม่ครับ แล้วควรให้เป่าออกหรือเป่าเข้าดีฮะ

ขอบคุณครับ

1.อยู่ที่การจัดทิศทางลมในเคส แล้วก็เก็บสายไฟ อย่าให้บังทางลม ถอด Air Guide ที่เป็นกระบอกสีฟ้าออกด้วย เพราะไม่ช่วยอะไรเลย บังทางลมอีกต่างหาก
    2.ด้านหลังเคส ให้ดูดออก ด้านหน้า ให้ดูดเข้าเคส (แต่ดูเหมือนข้างหน้าจะไม่มีทางให้ลมเข้า)
    3.ติดแบบ 120mm ครับ ปรับให้ดูดเข้าเคส ช่วยระบายความร้อน VGA เพราะพัดลมตัวหลัง กับ PSU มันดูดออก อยู่แล้ว

Comment

ขอบคุณครับท่าน

ยังรอหลายๆความเห็นนะครับอิอิ

แล้วปกตินี่ที่เขาใส่พัดลมด้านหน้ากันคือ case มันมีให้ใส่อยู่แล้วหรอครับ

Comment

Originally posted by IsaKlui View Post
        ขอบคุณครับท่าน

ยังรอหลายๆความเห็นนะครับอิอิ

แล้วปกตินี่ที่เขาใส่พัดลมด้านหน้ากันคือ case มันมีให้ใส่อยู่แล้วหรอครับ
        ไม่แน่ใจนะครับ แต่ส่วนมาก เค้าจะแถมให้เฉพาะด้านข้าง กับด้านหลัง

Comment

เวลาซื้อเคสผมก็ไม่ค่อยเห็นที่มันมีพัดลมข้างหน้าเลยอะครับ ไม่ทราบว่าท่านที่มีพัดลมข้างหน้านี่ทำไงกันมั่งอะครับ หรือใช้ Slot พวก CD-Rom/Floppy ในการติดพัดลมเข้าไปอ่าครับ

Comment

ติดพัดลมเป่าเข้าด้านข้างเคสตรงการ์ดจอเลยครับ
            ลดความร้อนการ์ดจอได้ 5-8องศา
            ใช้อยู่ครับ

Comment

ด้านหน้า ตรง HDD อะงับ จะมี ช่องสำหรับ พัดลมอยู่แล้ว... ยึดกันตรงนั้นละ งับ Case ?นน่าจะเป็นแบบ 12cm แต่ฝา เคสแบบของท่านนิ จะทำให้ ติดตัวหน้าปายกะมะได้ลมเข้า เท่าไหร่งับ เพราะ มะมีช่องลม (มานกะดูดลมจากรอยต่อเอา ได้ นิดนึง ==")

แล้วติดพัดลม ข้างเคสตรงกาดจองับ เย็น (แต่ท่านจะได้ฝุ่น แถมงับ)

Comment

ผมเปิดเคสคับสบายใจดี มีฝุ่น นิด ๆ ระวังแมงสาบ หน่อย ๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ >< พึ่งเห็นว่าหน้า HDD มีที่ใส่พัดลม เคสผมด้านดน้าเป็นตารางๆ คงมีที่ให้ลมเข้าบ้างหละหน่า ><

แล้วพัดลม 12cm นี่เขาวัดจากไหนหรอครับ กว้าง ยาว หรือทะแยงครับ

Comment

กว้าง ยาว เลยครับ ไม่ต้องทะแยง

Comment

มันเป็น 4 เหลี่ยมจัตุรัสครับ วัดด้านไหนก็ได้

Comment

Working...
                      X