overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ถามเกี่ยวกับ โปรแกรม AutoCaD หน่อยครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

Red face ถามเกี่ยวกับ โปรแกรม AutoCaD หน่อยครับ

1.AutoCaD คือโปรแกรมอะไร

2. มีหน้าที่อะไร

3.ใช้งานด้านไหนบ้าง

ช่วยอธิบายให้กระผมเข้าใจแบบละเอียดหยิบ ๆ เลยนะครับ รบกวนด้วย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ทุกคำถามมีคำตอบทั้งหมดตามนี้ครับ หุหุ

http://www.freesplans.com/download/acad2.asp
    http://www.thaiengineering.com/viewn...11&&id_cate=27
    http://caduser.cjb.net/

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

ขอบคุณมากครับ แล้วที่เรียกกันว่างาน CAD ก็คือตัวนี้ป่าวครับ

ถ้าเกิดว่าเป็นตัวเดียวกัน เห็นบางคนบอกว่างาน CAD ให้ อัด CPU กับ RAM ไว้เพื่อให้งานแสดงผลได้รวดเร็ว

แล้วการ์ดจอไม่มีผลกับ งาน CAD เหรอครับ (ถ้าเกิดคำถามอันแรกตอบว่า AutoCaDคือตัวเดียวกันค่อยตอบอันนี้ต่อเลยครับ) อิอิ ถ้าไม่ใช่ช่วยอธิบายด้วยว่ามันคืออะไรเอา Link มาแบบอันบนก็ได้ครับ สุดยอดมากพึ่งอ่านได้แค่อันเดียว

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

จริงๆงานด้านนี้อาศัยการประมวลผลทางด้านCPUค่อนข้างสูงครับ แต่ส่วนประกอบในด้านอื่นๆก็ส่งผลด้วยเช่นกัน แต่จะเน้นหนักด้านCPUเป็นหลัก....

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post
    ขอบคุณมากครับ แล้วที่เรียกกันว่างาน CAD ก็คือตัวนี้ป่าวครับ

ถ้าเกิดว่าเป็นตัวเดียวกัน เห็นบางคนบอกว่างาน CAD ให้ อัด CPU กับ RAM ไว้เพื่อให้งานแสดงผลได้รวดเร็ว

แล้วการ์ดจอไม่มีผลกับ งาน CAD เหรอครับ (ถ้าเกิดคำถามอันแรกตอบว่า AutoCaDคือตัวเดียวกันค่อยตอบอันนี้ต่อเลยครับ) อิอิ ถ้าไม่ใช่ช่วยอธิบายด้วยว่ามันคืออะไรเอา Link มาแบบอันบนก็ได้ครับ สุดยอดมากพึ่งอ่านได้แค่อันเดียว

ตอบ 1. งาน CAD จะเป็นอย่างในรูปนะครับ
    [ไม่ต้องกลัวเรื่องลิขสิทธิ์อะไรแต่อย่างใด เพราะมันเป็นงานที่ อ. ให้ฝึกเขียนในห้อง]
    จะเป็นงานลายเส้น ใช้กับงานสถาปัตยกรรมเป็นส่วนใหญ่ เช่น เขียน Plan , Section , รูปด้าน , โครงสร้าง ต่างๆนาๆ เมื่อเขียนในนี้แล้ว ก็สามารถที่จะนำมา Plot [print] ใน scale ต่างๆ เพื่อใช้เป็นแบบก่อสร้างต่อไป

ตอบ 2. เท่าที่ลองมา [ไม่ใช่หลักการอะไร] Cpu จะมีผลมากกว่าครับ คอมเก่าผมใช้ P4 , Geforce4MX [ไม่ได้โม] , SDRAM 256 [128MBx2] MB เวลาทำก็ไม่รู้สึกกะตุกแต่อย่างใด แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ Version ของ CAD ที่คุณจะใช้ด้วย เพราะถ้าใช้เวอร์ชั่นใหม่ๆ แต่คอมคุณไม่ค่อยจะสู้ดีนัก ก็อาจเกิดอาการกะตุกในบางครั้ง เนื่องด้วย feature และการกินทรัพยากรในเวอร์ชั่นใหม่ๆจะสูงกว่าเล็กน้อย
    แต่เท่าที่ประสบพบเห็นมา ยังไม่ค่อยจะเห็นคอมไหนเลยที่กะตุกวลาใช้ CAD

ตอบ 3. การ์ดจอคิดว่าไม่ค่อยมีผลครับ พวกนี้จะมีผลในงาน 3D มากกว่า คือในเรื่องของ viewport [หน้าจอเวลาทำงาน] จะเห็นชัดที่สุด ยิ่งการ์ดจอดี และเหมาะสม [quadro , fireGL เป็นการ์ดจอสำหรับทำงาน 3D จะช่วยได้มาก ส่วนการ์ดจอสำหรับเล่นเกม เช่น Geforce กับ Radeon จะช่วยได้น้อยกว่า]

สรุปแล้ว AutoCad นั้นใช้งานได้หลายรูปแบบใช่ไหมครับ นอกจากออกแบบโครงสร้าง หรือแผนผังต่างแล้ว ยังไว้ใช้ออกแบบ งาน 3D ด้วยรึเปล่าครับ แต่จากที่อ่าน ๆ แล้วน่าจะใช้ด้วยนะครับ ตามความเข้าใจ หรือว่าเข้าใจผิดหว่า-*-

Quote Originally Posted by GOD-HAND View Post
    สรุปแล้ว AutoCad นั้นใช้งานได้หลายรูปแบบใช่ไหมครับ นอกจากออกแบบโครงสร้าง หรือแผนผังต่างแล้ว ยังไว้ใช้ออกแบบ งาน 3D ด้วยรึเปล่าครับ แต่จากที่อ่าน ๆ แล้วน่าจะใช้ด้วยนะครับ ตามความเข้าใจ หรือว่าเข้าใจผิดหว่า-*-

AutoCAD เวอร์ชั่นใหม่ๆสามารถออกแบบงาน 3D ได้ครับ เป็น feature ของมัน แต่ไม่ค่อยนิยม เพราะคุณภาพของเนื้องาน 3D ที่ออกแบบด้วย AutoCAD ต่ำมาก ส่วนมากจะไปใช้โปรแกรมอื่นๆในการออกแบบ 3D ซะมากกว่า [คือมันจะมี 2 โหมด คือโหมดเขียนแบบ กะโหมดออกแบบ 3D]

AutoCAD มันไว้ใช้กะงานเขียนแบบแทบทุกประเภทอ่ะครับ แต่สามารถใช้งานบางอย่างร่วมกับงาน 3D ได้ เช่น อาจจะเขียนไว้เป็นรากฐาน สำหรับงานออกแบบ 3D เพื่อความสะดวก และมีความแม่นยำมากยิ่งขึ้นเวลาออกแบบ 3D ครับ

ถ้าจะพูดชี้ชัดลงไปอีกก็คือ จะมีแค่ 2 อาชีพหลักเท่านั้นครับ ที่จะใช้ AutoCAD เป็นหลัก คือ วิศว กะ สถาปัตย์ ครับ
    Last edited by tgst; 19 Aug 2007 at 13:00:48.

ขอบคุณทุกคนมากครับ เข้าใจแล้ว

ตอบคำถามโดย Mr.GstarCAD

ขอตอบตามลำดับนะครับ
    1.AutoCaD คือโปรแกรมอะไร
    ตอบ AutoCAD คือโปรแกรม ที่ใช้สำหรับการออกแบบ ในงานหลากหลายประเภท หรือเรียกว่า Product Design

2. มีหน้าที่อะไร
    ตอบ หน้าที่ของโปรแกรมนี้ ใช้สำหรับ งานออกแบบทุกประเภท ที่จะต้องออกแบบก่อนงานผลิตจริงครับ

3.ใช้งานด้านไหนบ้าง
    ตอบ ใช้งานได้ทุกด้านเลยครับ ขอแค่งานประเภทนั้นๆมีในส่วนของการออกแบบ ตัวอย่างเช่น
    งานทางด้านสถาปนิก, เครื่องจักรกล, ออกแบบผลิตภัณฑ์อื่นๆอีกมากมายครับ

ตอบคำถามโดย Mr.GstarCAD

Bookmarks

Bookmarks