Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมE2140 ผมมานร้อนจังแค่ตอนบูต 55 องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมE2140 ผมมานร้อนจังแค่ตอนบูต 55 องศา

ทำไมE2140 ผมมานร้อนจังแค่ตอนบูต 55 องศา

คือผมพุ่งซื้อมาเมื่อวานอะ

ใช้บอด P5B
    CPU : E2140

พอFullload มาน 80องศาเลย แต่ซิ้งไม่ร้อนอะ ดูทั้งในโปรแกรมทั้งBiosแว้วก็เท่ากาน

ผมงงมากๆ ผู้รู้ชี้แจงหน่อย

ขอบคุณมากนะคับ

ร้อนมากครับ 80c นะ (full)

Comment

อัพไบออสเลยท่าน เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาดูครับ จะได้รู้ว่าเป็นกะบอร์ดหรือท่านใส่ซิงค์ไม่แน่น....

Comment

คิดว่าน่าจะใส่ซิงค์ไม่สนิทครับ

Comment

เคยเจอ บอร์ดเซนเซอร์มันเพี้ยนๆคับ เอาไปเคลมโลด

Comment

sink ไม่แน่นดีมั้ง

Comment

ถอดซิ้ง ลองทาซิลิโคนให้ดี ๆ ก่อน

ถ้าไม่ดีขึ้น ลอง flash bios

ถ้าไม่ดีขึ้น ลองเอาไปเครม

ไม่ควรเกิน 7 วัน เขาจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ รีบ ๆ ลองซะนะ

Comment

คือผมดูในโปรแกรมหรือBiosมานบอก ตอนทำงานอะนะคับ58-60 องศา

แต่พอดูในspeedfan ตรง core0 core1 ประมาณ40+-5 อะคับ ผมควรเชื่อตรงไหนดีหรอ

หรือควรเอาไปเปลี่ยนดี หรือมานเปนงี้อยู่แล้ว

ขอบคุณมากนะคับ

แล้วMBอุณหภูมิ50องศาร้อนไปไหม

Comment

บอร์ด 50 ร้อนไปนะครับ ลองถอด sink แล้วใส่ใหม่ตามท่านอื่นๆแนะนำก่อนครับ

Comment

M0 stepping หรือเปล่าครับ
                    แล้ว OC ด้วยหรือเปล่าครับ

เค้าลือกันว่า M0 เนี่ย ถ้า OC แล้วมันอุณหภูมิมันจะขึ้นสูงมาก

Comment

ดูท่าแล้วน่าจะเป็นกะบอร์ดเอ๋อแล้วมั้งเนี่ยะ....

Comment

คือผมงงว่ามานดูตรงไหน เพาะใช้speedfanดูตรงCore0 1 ก็ปกติประมาณ35-45

แต่ตรงCPUมานนไป50+ และ

ถ้าเอาไปเปลี่ยนมานบอกไม่ถุง70ปกติจาโบกมานให้

Comment

มีหลายปัจจัยเรื่องความร้อน :
                          1.เสียบซิ้งไม่แน่น:ลองถอดใส่ใหม่และทาซิลิโคนใหม่ด้วย
                          2.โอเวอร์คล๊อกมากแต่ซิ้งไม่ดีบวกกับการระบายความร้อนภายในเคสไม่ดีด้วย:คิดจะแรงอาจจะต้องจ่ายเพิ่มเพื่อความเย็น
                          3.โปรแกรมเซ็นเซอร์ผิดปรกติ : เปลี่ยนโปรแกรมใหม่
                          4.ปรับให้บอร์ดจ่ายไฟให้ต่ำสุด(ทำไม่ได้ในกรณีโอเวอร์คล๊อกต้องดีฟอล์) :แต่เพื่อเช็คดูว่าอะไรเป็นสาเหตุที่แท้จริงของเรื่อง
                          ขอให้โชคดีครับ...

Comment

Originally posted by bobo View Post
                            M0 stepping หรือเปล่าครับ
                            แล้ว OC ด้วยหรือเปล่าครับ

เค้าลือกันว่า M0 เนี่ย ถ้า OC แล้วมันอุณหภูมิมันจะขึ้นสูงมาก
                            ของผมก็ใช้ M0 OC ได้แค่ 3.0 idle 33-35c' FullLoad 55-60 c'

แต่รัน ORTHOS ขึ้น 60 Sink เดิมนะครับ สงสัยจะตันแค่นี้ บอร์ด DS3R

Comment

ไม่ Oc E2140 ไม่น่าจะเกิน 40 องศา นะ ปล. ของผม 36 องศา

Comment

Working...
                              X