overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: เรียนไรดีอ่ะครับ

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

Arrow เรียนไรดีอ่ะครับ

สวัสดีครับ อยากทราบว่า

วิศวคอมพิวเตอร์
    วิทยาการคอมพิวเตอร์
    คอมพิวเตอร์กราฟิก

อันไหน ตลาดต้องการสูงกว่ากันครับ

OverclockZone Member champion30's Avatar

ผมก็อยากรู้ ครับพอดีเรียน ม.6 อยู่ครับชอบคอมครับผม แต่ไม่ได้เรียน สายวิทย์มาอ่า ฟิสิก เคมี ชีวะ ไม่ได้เรียนมาอ่า อดป่าว ช่วย ดันนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

OverclockZone Member jojoonline's Avatar

อีกแรงคับ... ผมจบอิเล็ก ปวช3 อ่าคับ อยากไปทางด้านสายคอมเหมือนกัน

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เรียนอย่างที่ชอบเถอะ เเล้วจะทำงานได้ดี

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

เรียนในสิ่งที่ชอบครับ ดีที่สุดครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ผมว่า คอมพิวเตอร์กราฟิก ดีครับ
    ความต้องการสูงที่สุด

OverclockZone Member iaung's Avatar

เรียนอะไรก็ได้ที่เราเรียนแล้วมีความสุข เพราะถ้าทำสิ่งที่มีความสุขแล้วเราจะทำได้นานและตั้งใจ ผลมันก็จะออกมาดี

OverclockZone Member chichiol6's Avatar

เอางี้นะครับแยกง่ายๆ

วิศวกรรมคอมฯ หนักแน่ๆสำหรับสายนี้ต้องเก่งทั้งซอฟแวร์ฮาร์ดแวร์ และมีความพยายามและตั้งใจสูง ความต้องการกลางๆแต่ค่าตอบแทนสุง

วิทยาการคอมฯ กลางๆครับไม่หนักเหมือนเรียนวิศวะ แต่ก็ไม่ยากไม่ง่าย เรียนทั้งซอฟแวร์ฮาร์ดแวร์ ฐานข้อมูล เครือข่าย ความต้องการค่อนข้างมาก

คอมฯกราฟฟิก ก็เกี่ยวกับกราฟฟิกแหละ อาจจะรวมทั้งพวกเขียนเว็ปตกแต่งเว็ปไปด้วย ความต้องการก็สูงนะในตลาดแรงงาน

อ้อขอเพิ่ม
    - คอมพิวเตอร์ศึกษา เป็นครูสอนคอมไง แล้วแต่คนชอบนะเน้นเอาคอมไปสอนคน ไม่ยากไม่ง่ายแต่จะไปยากตอนบรรจุเป็นครูโน้น ส่วนใหญ่เป็นครูาจ้าง
    - เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์หรือคอมพิวเตอร์อุตสาหกรรม เน้นเอาคอมไปควบคอมฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆเช่นเครื่องจักร์หรือหุ่นยนต์ ฮาร์ดแวร์ทางอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ แล้วก็พวกเขียนโปรแกรมควบคุมต่างๆ หางานค่อนข้างยาก

เอาเป็นว่าขอแนะนำอย่างนี้นะครับ

ถ้าจบสายม.ปลายแนะนำพวก วิศวะ วิทยาการ คอมกราฟฟิก คอมศึกษา
    ถ้าจบสายช่างแนะนำพวก วิศวะ วิทยาการ หรือเทคโนโลยีคอมฯ คอมฯอุตสาหกรรม

แต่ก็อย่างที่หลายๆท่านบอกเอาไว้ เรียนอันที่เราคิดว่าเราชอบที่สุด เรื่องจบมามีงานทำหรือไม่มีงานยังไม่ต้องคิดครับ
    เพราะบางที่จบมาอาจจะไม่ได้ทำงานตามสายที่เรียนมาก็ได้ มีให้เห็นเยอะแยะ อย่างเช่นผมเองนี่แหละ 555

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

ส่วนตัวผม เรียน ปวช.3 Computer Graphic แล้ว มันไม่ชอบ ครับ เลยกะต่อมหาลัย สาขา วิทยาการคอมพิวเตอร์ เลยไม่รู้จะเวิกเปล่าครับ -*-

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมเรียนนิเทศศาสตร์ แต่ชอบคอม

55555

(ทีแรกเรียน ComSci แต่ปายไม่รอด เหอะๆ)

OverclockZone Member

วิศวคอมพิวเตอร์ นี่ ถ้าหัวไม่ใช่เครื่องคิดเลขเคลื่อนที่นี่ขอบอกว่าอย่าเรียนเลยครับ มันหินมาก

คะแนนก็สูงมากด้วยครับ ลองดูแต่ละที่ดู

แล้วก็ถ้าถามว่า ตลาดต้องการอะไร ก็คิดว่าน่าจะเป็นทางคอมพิวเตอร์กราฟฟิคอ่ะครับ ตอนนี้ตลาดทางนี้ก็กำลังโตขึ้นด้วย คิดว่าน่าจะ work ขึ้นไปอีกในอนาคตครับ

อย่าสนใจตลาดมากนักครับ เลือกในสิ่งที่ชอบดีกว่าครับ
    ท่านจะเรียนและทำงานอย่างมีความสุขมากกว่าครับ

ว่าแต่ว่า ไม่สนใจแนว Telecom บ้างเหรอครับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เรียน ที่ตัวเองชอบ + ถนัดงับ...

จะจบทางไหนออกมา ถ้าเก่งและ ทำได้ดีจริง เงินดีหมดละงับ

ps วิศวะคอมฯ จะเป็น software ระดับ ลึกนะครับ ใกล้ๆ กับภาษาเครื่อง หรือพวก การเขียน driver ต่างๆ
    แต่วิทยาคอมฯ จะเป็น software ประยุค จำนวน application รวมถึง วิทยาคอมฯ บางสาย จะไม่ทำ programmin นะงับเช่น พวก IT
    Last edited by Teardrop; 19 Aug 2007 at 15:42:45.

OverclockZone Member Dosantos's Avatar

Quote Originally Posted by greatmazinga View Post
    ผมเรียนนิเทศศาสตร์ แต่ชอบคอม

55555

(ทีแรกเรียน ComSci แต่ปายไม่รอด เหอะๆ)
    เกือบเหมือนผมเลยครับ แต่ของผมจากวิทย์คอม ไปบริหารคอม เอิ๊กๆ

OverclockZone Member kickkok's Avatar

เรียนที่ชอบที่สุดดีกว่าครับ จบมาจะได้เป็นบุคลากรที่มีคุณภาพ แล้วเงินเดือนมันจะตามมาเองครับ

OverclockZone Member momaymint's Avatar
    อยู่กับ บิว เกต์ต

Default ..

Quote Originally Posted by chichiol6 View Post
    เอางี้นะครับแยกง่ายๆ

วิศวกรรมคอมฯ หนักแน่ๆสำหรับสายนี้ต้องเก่งทั้งซอฟแวร์ฮาร์ดแวร์ และมีความพยายามและตั้งใจสูง ความต้องการกลางๆแต่ค่าตอบแทนสุง

วิทยาการคอมฯ กลางๆครับไม่หนักเหมือนเรียนวิศวะ แต่ก็ไม่ยากไม่ง่าย เรียนทั้งซอฟแวร์ฮาร์ดแวร์ ฐานข้อมูล เครือข่าย ความต้องการค่อนข้างมาก

คอมฯกราฟฟิก ก็เกี่ยวกับกราฟฟิกแหละ อาจจะรวมทั้งพวกเขียนเว็ปตกแต่งเว็ปไปด้วย ความต้องการก็สูงนะในตลาดแรงงาน

อ้อขอเพิ่ม
    - คอมพิวเตอร์ศึกษา เป็นครูสอนคอมไง แล้วแต่คนชอบนะเน้นเอาคอมไปสอนคน ไม่ยากไม่ง่ายแต่จะไปยากตอนบรรจุเป็นครูโน้น ส่วนใหญ่เป็นครูาจ้าง
    - เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์หรือคอมพิวเตอร์อุตสาหกรรม เน้นเอาคอมไปควบคอมฮาร์ดแวร์ตัวอื่นๆเช่นเครื่องจักร์หรือหุ่นยนต์ ฮาร์ดแวร์ทางอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ แล้วก็พวกเขียนโปรแกรมควบคุมต่างๆ หางานค่อนข้างยาก

เอาเป็นว่าขอแนะนำอย่างนี้นะครับ

ถ้าจบสายม.ปลายแนะนำพวก วิศวะ วิทยาการ คอมกราฟฟิก คอมศึกษา
    ถ้าจบสายช่างแนะนำพวก วิศวะ วิทยาการ หรือเทคโนโลยีคอมฯ คอมฯอุตสาหกรรม

แต่ก็อย่างที่หลายๆท่านบอกเอาไว้ เรียนอันที่เราคิดว่าเราชอบที่สุด เรื่องจบมามีงานทำหรือไม่มีงานยังไม่ต้องคิดครับ
    เพราะบางที่จบมาอาจจะไม่ได้ทำงานตามสายที่เรียนมาก็ได้ มีให้เห็นเยอะแยะ อย่างเช่นผมเองนี่แหละ 555
    อัธิบาย ซักผม ปลง เลย นะเนี้ยทั่น ผมเรียน คอมธุรกิจ แต่ อยากเป็น ADmin helpdesk มากกว่า

หลักสูตรแต่ละที่ไม่เหมือนกันนะครับ วิทยา หนักทาง software ความยากง่ายอยู่กับ มหาลัยแต่ละที่ด้วย
    เขียน compiler , assembly,c ,c++ , และก็พวก sql ต่างๆ java ขึ้นอยู่กับหลักสูตร สายนี้เน้นไปทาง software ไม่ลงลึกเรื่อง hardware

ถ้าไม่ชอบเรียนไปก็ไม่เวิร์ค ถ้าชอบทั้ง3อย่างก็เอาที่ชอบที่สุด และคิืดว่าจะสร้างอนาคตให้กับตัวงเองมากที่สุด และความสามารถของตัวเองด้วยส่วนตัวชอบกราฟฟิค กะลังศึกษาอยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member moohoo's Avatar

เรียนอันที่ชอบครับ

OverclockZone Member DIFFLOCK's Avatar

เรียนสารสนเทศ แต่ก้อไม่รุอีกกี่ปีจบ -*- ไม่ค่อยรุเรื่อง แล้วยังขี้เกียจอีก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks