Announcement

Collapse
No announcement yet.

สมัยนี้เขาไม่ดูที่ Ghz แล้วเหรอครับ CPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมัยนี้เขาไม่ดูที่ Ghz แล้วเหรอครับ CPU

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมไปร้านคอมเขาบอกว่าเฉยแล้วที่จะดูความแรงที่ Ghz แล้วเขาดูอะไรกันอ่าครับ ? ชื่อยี่ห้อเหรอครับ หรือว่าเลขต่อท้าย คือผมใช้ AMD อยู่อ่ะนะ ให้ดูเลขมากๆแสดงว่าแรงใช่ไหมอ่าครับ เลขต่อท้ายอ่าครับเช่น 3000 ไรแบบเนี่ย

ปล.ขอบคุณมากๆจ้า

Originally posted by Pacharapon View Post
    ตามหัวข้อเลยครับ คือผมไปร้านคอมเขาบอกว่าเฉยแล้วที่จะดูความแรงที่ Ghz แล้วเขาดูอะไรกันอ่าครับ ? ชื่อยี่ห้อเหรอครับ หรือว่าเลขต่อท้าย คือผมใช้ AMD อยู่อ่ะนะ ให้ดูเลขมากๆแสดงว่าแรงใช่ไหมอ่าครับ เลขต่อท้ายอ่าครับเช่น 3000 ไรแบบเนี่ย

ปล.ขอบคุณมากๆจ้า
    ก็ไม่เชิงนะครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆ ไปครับ (มันมีหลายรุ่น ต้องเทียบเป็นตัวๆ เลย ครับ)
    AMD Sempron
    AMD Athlon
    AMD Athlon X2
    AMD Athlon X2 BE
    AMD Athlon FX
    AMD Athlon FX X2 BE Core2 Quad Extreme (อันนี้ล้อเล่น หุหุหุ )
    Last edited by TWK.; 19 Aug 2007, 13:17:51.

Comment

ดูครับ แต่รุ่นที่ G เยอะๆมันแพงเรยต้องเอา g น้อยๆมาคล็อกกัน

Comment

มันเป็นชื่อที่ใช้เรียกเฉยครับ
        ส่วนความแรงต้องไปดูที่รายละเอียดของแต่ละตัวอีกทีนึง

เพราะว่าความแรงมันมี L2 เขามาเกี่ยวข้องด้วย เลยดูที่ GHz. อย่างเดียวไม่ได้

Comment

มันก้อดูเกือบหมดอะคับ พี่ๆ L2 ผมไม่ค่อยรู้หลอก ดูที่ GHz ของ AMD อาจ จะน้อยกว่า Intel แต่ ตัวเลข ท้ายๆ มันก้อ ยังพอสำคัญ อยู่บ้าง เช่น AMD Athlon X2 6000+ Dual Core <6000+> คือความเร็วเสมือน 6 GHz คับ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
            ดูครับ แต่รุ่นที่ G เยอะๆมันแพงเรยต้องเอา g น้อยๆมาคล็อกกัน
            เหตุผมนี้ มันโดนจิงจิงคับ

Comment

ผมว่าเด๋วนี้เราดูกันที่โครงสร้างดีกว่า คล๊อกสูงๆไม่ได้ว่าจะดีเสมอไปคับ

Comment

ถูกต้อง ถ้าจะพิจารณาเองก็ต้องพิจารณาลงไปดูที่สถาปัตยกรรมกันเลย

ตัวอย่างนะ Pentium4 3.0Ghz กับ Pentium D 3.0Ghz แล้วก็ Core 2 Duo 3.0Ghzนี่ คนละชั้นเลยนะ
                Core 2 Duo 1.8 ยังแรงกว่า Pentium D 3.0 เลยครับ ต้องไปดูโครงสร้างเป็นรุ่นๆไปครับ
                P4 เป็น NetBurst คอร์เดียว ก็ช้ากว่า PD ที่เป็น NetBurst 2แกน(จับP4 2ตัวมาใส่รวมกัน)
                แต่Core 2 Duo เป็น Core (เดี๋ยวจะงง เอ่อ มันคือ สถาปัตยกรรมCore หรือCore Micro Architecture น่ะครับ) ซึ่งGhzต่ำๆก็แรงครับ แล้วเรายังต้องดูที่ L2 Cache ด้วยว่ากี่ Mb มีผลเหมือนกัน

อันนี้คือตัวอย่างการพิจารณาของIntelนะ ซึ่งไม่ง่ายเท่าไหร่สำหรับมือใหม่ ดังนั้นวิธีพิจารณาง่ายและแม่นยำที่สุดคือ ดูผลTest ตามเว็บครับ เขาเอามาสอบให้เราแล้ว ดูได้เลย

Comment

Athlon 6400+ X2
                  แรงกว่า หรือเท่ากับ P4 ที่มีความเร็ว 6.4Ghz
                  มั้ง - -*

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                    Athlon 6400+ X2
                    แรงกว่า หรือเท่ากับ P4 ที่มีความเร็ว 6.4Ghz
                    มั้ง - -*

6400 +อันนี้เค้าคงทำมาเทียบชื่อรุ่นของ core 2 มั้งคับ เล่นเทียบกับ p4 ดูถูกamdไปหน่อยคับ

- -"

Comment

Originally posted by Ejizen View Post
                      6400 +อันนี้เค้าคงทำมาเทียบชื่อรุ่นของ core 2 มั้งคับ เล่นเทียบกับ p4 ดูถูกamdไปหน่อยคับ

- -"
                      เทียบกับp4จริงๆคับ และต้องตัวเก่าด้วยนะ(WillametteกับNorthwood ถ้าเทียบPrescottตัวเลขอาจน้อยกว่านี้)

Comment

Originally posted by lnw/l/lag View Post
                        มันก้อดูเกือบหมดอะคับ พี่ๆ L2 ผมไม่ค่อยรู้หลอก ดูที่ GHz ของ AMD อาจ จะน้อยกว่า Intel แต่ ตัวเลข ท้ายๆ มันก้อ ยังพอสำคัญ อยู่บ้าง เช่น AMD Athlon X2 6000+ Dual Core <6000+> คือความเร็วเสมือน 6 GHz คับ
                        อ่าถ้าแบบนี้หละ

ก้อหมายความว่าความเสมือน 3 Ghz ช่ายไหมอ่ะ เหอๆ

Comment

เค้าดูกันที่ THz แล้วครับ

อุ้ๆ ล้อเล่นนะ

Comment

จะว่าไปก็ต้องดูทุก ๆ อย่างเอลยนะครับ กระทั่งชุดคำสั่งยังต้องดูเลยครับ

Comment

ถ้าเปรียบเทียบในค่ายเดียวกัน ให้ดูราคา คับผม ราคาสูงมาก ประสิทธิภาพการทำงานก็มาก
                              ถ้าต่างค่ายกัน แต่ราคาเดียวกัน AMD แรงกว่าคับคับ เอิ้ก เอิ้ก
                              รัก AMD คับ จุ๊ฟ จุ๊ฟ

Comment

Working...
                              X