Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเครื่องถึง Restart , แฮงค์ เองบ่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเครื่องถึง Restart , แฮงค์ เองบ่อย

ตั้งแต่ ลง เกม cabal ไปรู้สึกว่า เครื่องจะแฮงค์ และ รีสตาด ตัวเองบ่อยมาก

จนตอนนี้ คิดไปเองว่า hdd เราจะเป็นไรไหมนิ ตอนนี้ เล่นเกมส์บางเกม ยังแฮงค์ไปเลย เช่น

ซีลออนไลน์ ไม่รู้ว่า ปัญหา จะอยู่ที่ แรมหรือว่า hdd ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ สเปก ก็ดังนี้นะคับ

cpu : socket A sempron 2200+
    ram : 512 kingston ใช้มา สอง เกือบสามปีแล้วคับ
    vga : Radeon9600 AGP 256 mb
    board : Msi k7n2delta (แดงๆ )

รบกวนด้วยนะคับ บอร์ด ยังเหลือเวลา ส่งเค็ม ได้อยู่ อิๆ ส่วน ฮาร์ดิสอีกนาน พึ่งถอยมาคับ

C บวมป่าวครับ ลองดู PSU ด้วยครับอาจเน่าแล้ว แต่น่าจะแรมเน่า จอฟ้าว่าอย่างไรมั้ง?

Comment

ขอเดาว่าเดิมๆละกันนะครับ น่าจะไม่ได้OC

ผมว่าน่าจะลองใช้โปรแกรมตรวจสอบความเสถียรของระบบดูก่อนนะครับ จะได้เช็คได้ว่าส่วนไหนที่มีปัญหา จะได้จำกัดวิธีแก้ไขได้แคบลงหน่อย
      เช่น 3DMark01,03,05,06,superPI,Other,
      เช็ค bad , ความเร็วในการอ่านข้อมูลของ HDD
      ตรวจสอบเรื่องของความร้อนด้วยก็ดี
      ฯลฯ

Comment

MSI ไม่น่าเป็นไรนะอุปกรณ์ดีออก CPU AMDเนี่ยทนร้อนได้มากกว่าชาวบ้านอยู่เเล้วไม่ต้องกล้วพัง อย่างทน
        ลองเล็งไปอุปกรณ์ส่วนอื่นนะครับ

อีกนิดนึง Driver CPU ใส่รึเปล่าครับ
        เเละ MSI จะมีให้Up date Driverด้วยครับ ตรงนั้นก็ช่วยได้น่ะ

Comment

ตอนนี้ คิดว่า hdd กับ ram น่าจะเน่านะคับ ถ้าให้พูดถึงว่า cpu ร้อนไหม ? ก็ร้อน ( เปิดโหลดเป็น server เลย ) เหอๆ

ไม่ทราบว่า driver cpu มีด้วยหรอนี่ ไม่เคย ได้ลงกับเค้าเลย เห็น วินโดวลงมา ผมก็ไมไ่ด้ไปยุ่งกับมันเลยครับ

เดี๋ยวผมของ ลอง update driver board ก่อนละกันคับ

Comment

คะแนนจาก 3dmark2001se คับ ลอง เล่นดูแล้ว มันก็ไม่ แฮงค์ไม่ค้างไรเลยนะคับ

Comment

ความร้อนรึป่าว ครับ

Comment

สงสัยถ้าจะเป็นที่ความร้อนด้วยนะคับ แต่ผมเช็คจาก bios ดูแล้ว มันแค่ 45- 47 C เองคับ

ถ้ามันจะมีปัญหา มันก็มีตอนเล่นเกม ที่ cpu วิ่ง 100 % ละคับ เหอๆ

Comment

Working...
                X