Announcement

Collapse
No announcement yet.

อะไรพังบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อะไรพังบ้างครับ

เมื่อวานไปเอา ram มาเพิ่ม ปรากฎว่ามี 2 ด้าน (เดิมมีฝั่งเดียว) อยากรู้คนที่เจอปัญหาไม่ compat- เป็นอย่างไร เลยลองใส่ดู...เลยเจอดีเข้าให้

ตอนบู้ทผ่านหน้าแรกเจอแรมใหม่ด้วยครับ ดีใจสุดขีด เครื่องเราจะลื่นไหล แต่เข้า window ไม่ได้ ค้างนานนนนนน เลย reset ใหม่หลายรอบ จนสุดท้ายจอดับวูบ เหมือนเครื่องหาการ์ดจอไม่เจอ ปิดยังไงก็ไม่ได้ แถมมีเสียเตือนดังยาววววววว 1 หน เลยสับสวิทช์ใหญ่หยุดจ่ายไฟซะ

นั่งนึกว่าทำไงดี test ใส่ ram สลับเดี่ยวคู่ก็ไม่เป็นผล อาการนี้ยังเหมือนเดิม ด้วยการสับไฟใหญ่นะ จนตี 5 ขางบ้านตื่นละเลยนอนดีกว่า

ในที่สุด หยิบคู่มือ mainboard มา เคลียร์ cmos ใหม่ซะ ได้เรื่องกับ ram เก่า แต่ก็ไม่เสถียร
    ต้องถอดอุปกรณ์ทุกชิ้นบน mainboard จิบกาแฟเพิ่มพลังความอยากรู้เข้าไป ค่อยประกอบทีละชิ้น และลง driver บางตัวที่เครื่องร้องเจอของใหม่ แล้วก็สำเร็จครับ เสถียรครับ แต่...

1. ใช้งานสักพักมุมจอล่างขวาออกเหลืองครับ จอเสื่อมหรือการ์ดจอจะพังมั้ยเนี่ย
    2. ลองเข้า cpuz ค่า voltage วิ่งขึ้นลง 2.xx-1.2x volt เลยนะ เกิดอะไรขึ้นครับ

อะไรจะพังบ้างครับ น้องๆ พี่ๆ ผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ
    แล้วมีทางแก้มี่สูญเสียน้อยที่สุด มั้ยล่ะ

ขอบคุณครับ

งงครับ?!?!
    แรมอันนี้แรมชนิดไหน? บัสเท่าไร?

Comment

1. จอพังไม่ทำให้เครื่องรวน ถอดจอออกมันก็ทำงานปกติของมันไป น่าจะดูที่การ์ดจอ ลองหาตัวที่ไม่มีปัญหามาเสียบดู
      เสียงร้องยาว บ่งบอกว่า แรมมีปัญหา ถอดเสียบใหม่ สลับ ทำความสะอาด เคลม ทิ้ง อิ อิ

2. ไฟของอะไร ตัวไหนครับ ไม่เคลียร์ครับ มีรูปให้ดูก็ดีนะ

Comment

ไม่น่ามีไรพัง แต่มันเอ๋อครับ
        แฟรชใบออสใบสักครั้ง อาจจะดีขึ้นครับ
        แต่อาจส่งผมถึง วินโดวนะครับ ถ้าไฟร์พัง ก็ลงใหม่ซะ

ส่วนมุมจอเหลือง น่ามามาจากจอเอง หรือเอาละโพงไปไว้ไกล้ๆเปล่าครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ไม่น่ามีไรพัง แต่มันเอ๋อครับ
          แฟรชใบออสใบสักครั้ง อาจจะดีขึ้นครับ
          แต่อาจส่งผมถึง วินโดวนะครับ ถ้าไฟร์พัง ก็ลงใหม่ซะ

ส่วนมุมจอเหลือง น่ามามาจากจอเอง หรือเอาละโพงไปไว้ไกล้ๆเปล่าครับ
          ผมก็ว่า มุมจอมีอะไรที่เป็นแม่เหล็กไปวางไว้หรือป่าว

Comment

Working...
          X