overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: แรม 1.5 gb ไม่ dual กับ 1 gb dual แบบไหนดีกว่ากัน

OverclockZone Member newzbaba's Avatar
    Chiang Mai Thailand

Smile แรม 1.5 gb ไม่ dual กับ 1 gb dual แบบไหนดีกว่ากัน

แรม 1.5 gb ไม่ dual กับ 1 gb dual แบบไหนดีกว่ากัน

เอามาใช้งาน พิม งาน เล่นเกม ออนไลน์ ทั่วไป

เผื่ออัพเกรดใน อนาคตด้วยจ้า

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

แรมเยอะได้เปรียบกว่าอ่ะน่ะ ผมว่างั้น

OverclockZone Member

ขึ้นอยู่กับเกมส์นะถ้าเกมส์กินแรมแค่ 500 - 700 ก็ 1g dual ถ้าเล่นแล้วยันไป 800 - 900 ผมว่า คงต้อง 1.5g แทนกระมัง

ถ้า 1.5gb ลองใส่ 512x2 256x2 ดูครับ นอกจากบอร์ด ใส่ได้แค่ 3 slot แต่ปกติ dual มันน่าจะมีให้ 2 หรือ 4 slot นะ

หรือ มีแค่สอง slot เลยใส่ 1g + 512mb

OverclockZone Member Drunk's Avatar

มันอยู่ที่ใจมากกว่า ว่าชอบแบบ ไหน

แต่ผมเห็นสเป็คของท่านแล้ว เห็นควรให้ใช้ Dual ครับ เพราะว่า มันจะแรงขึ้นมากกว่าเดิม

ตอนนี้ของท่านเจ้าของกระทู้ แรมยังเป็นคอขวดอยู่เลย เทส Memory Read ได้แค่ 4000 กว่าๆ เอง
    แต่ถ้าใช้ Dual แล้ว Memory Read จะได้สูงถึง 6000 กว่าๆ แล้ว แล้วสามารถทดแรมแล้วคล็อกเพิ่มได้อีก
    แต่ตอนนี้ของท่าน แรม Single ยิ่งทดแรม Memory Read ยิ่งจะมีแต่น้อยลง แล้วยิ่งทำให้เครื่องอืดลงอีก เพราะว่าแรมเป็นคอขวด

แค่นี้อ่ะครับที่จะบอก

แต่ก็แล้วแต่ชอบว่า จะชอบ Single หรือ Dual
    แต่ถ้าคิดว่า Single หรือ Dual ก็เหมือนกันแหละ ก็แล้วแต่ชอบครับ
    แต่(อีกทีนึง) Single ก็เล่นเกมส์ลื่นไม่ใช่หรือครับ

ปล. เหอๆ ผมยังใช้ 939 อยู่เลย ยังไม่มีบุญได้ใช้ AM2 เลย

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

น่าจะมากกว่าดีกว่าครับ สำหรับ dual กับ single ใช้งานจริงต่างกันไม่มากครับ แต่หากทดสอบด้วยโปรแกรมมันจะต่างกันเยอะ แต่ RAM มากกับน้อย เวลาโหลดเกมส์หรือโปรแกรมใหญ่ ๆ จะเห็นชัดครับ เพราะถ้า RAM ไม่พอ แล้วต้องไปใช้ Swap file บน HDD จะรู้เลยว่ามันช้าขนาดไหน ยิ่งถ้าใช้ Vista แล้วจะเห็นชัดเจนขึ้น เพราะตัว Vista เองก็บริโภค Ram มากพอสมควรแล้ว

OverclockZone Member spellreal's Avatar

1.5 ดีก่าอ่ะ เล่น BF2 เห็นผลทันตา (ต่อให้คอขวดก็เหอะ)

OverclockZone Member

ramควรใส่ที่ความเร็วและbusเท่ากันนะคับ จึงจะทำงานดีไม่ดึงbus กัน ส่วนผมผมว่า 1gb เหลือเฟือคับถ้าเกมออนไลน์ของสาวๆอ่ะ...

OverclockZone Member command234's Avatar

ครับ การใช้แรมควรเน้นที่ความเร็วเป็นหลักครับไม่ควรเน้นที่ความจุอย่างเดียว สมุมติมีแรม1ล้าน GB แต่แรมคุณวิ่งแค่ 50MHz แล้วคุณจะทำอะไรกินครับ

OverclockZone Member command234's Avatar

ครับ การใช้แรมควรเน้นที่ความเร็วเป็นหลักครับไม่ควรเน้นที่ความจุอย่างเดียว สมุมติมีแรม1ล้าน GB แต่แรมคุณวิ่งแค่ 50MHz แล้วคุณจะทำอะไรกินครับ

OverclockZone Member YuE's Avatar

ผมก็ 1.5gb single เหมือนกันเพราะต้องแบ่งไปให้การ์ดจอออนบอร์ดอีก 1gbไปใม่รอดครับเวลาเล่นเกมกินแรมไปเกือบหหมด ^^" เอาไว้มีตังจะหามาเพิ่มให้มันเป็น dual

OverclockZone Member Drunk's Avatar

คนเล่นเกมก็คงตามนั้น ชอบความจุเยอะๆ

แต่ถ้าคนไม่มีเกมจะเล่นล่ะก้อ Dual ล่ะกัน (เอาจนได้ อิอิอิ)

อย่างผมไม่มีเกมจะเล่น แรมมีแค่ 1GB ใช้เท่าไรก็ไม่หมด กุ้มใจเลย เลยเอามาเป็น Dual ดีกว่า เพิ่มแบนวิทเลย ตัวเลขเยอะดี (แบบว่าชอบตัวเลข เยอะๆ น่ะ)
    เร็วกว่ากันเยอะ แบบรู้สึกได้นะ เวลาเปิดโปรแกรมหรือทำอะไรเนี่ย

ปล. แล้วแต่คนชอบครับ ชอบ Single ก็ใช้ไปเถอะ มันก็ไม่แตกต่างกันอยู่แล้ว

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เน้นความจุไว้ก่อน

แต่ถ้าทั้งจุ และ Dual ก็เจ๋งมากครับ OCได้ดี และก็เหมาะกับงานบางอย่าง ที่เน้น Memory BW เยอะ แต่AMD ซีพียูมัน memory BW เยอะอยู่แล้ว
    DDR2 ถ้า dual จะอยู่ที่ 128Bit ถ้าไม่ก็เหลือ 64Bit

ลองคิดถึงการ์ดจอดู การ์ดจอแรมตัว 64Bit 128Bit 256Bit กับ 320Bit ไหนดีกว่ากัน?

เอามาให้เทียบรุ่นกันเลยครับ อิอิอิ ว่าของใครจะประมาณไหน

ของคุณอยู่ประมาณไหนครับ
    Last edited by Drunk; 20 Aug 2008 at 22:53:04.

Bookmarks

Bookmarks